मुंबई मेट्रो 3 ची ट्रायल रन: 33.5 किमीच्या प्रवासात असतील एकूण 27 स्टेशन


मुंबई – मुंबईतील कुलाबा-वांद्रे-सीप्झ मेट्रो लाइन 3 (भूमिगत मेट्रो) ची आजपासून पहिली चाचणी घेण्यात आली. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी 8 डब्यांच्या प्रोटोटाइप ट्रेनला हिरवा झेंडा दाखवून ट्रायल रनला सुरुवात केली. सध्या फक्त 33.5 किलोमीटरची ट्रायल रन होणार आहे. यात एकूण 27 स्थानके असतील, त्यापैकी फक्त एकच जमिनीच्या वर असेल, बाकी सर्व स्टेशन जमिनीखाली असतील. ही लाईन दक्षिण मुंबईतील कुलाबा महानगराच्या पश्चिम उपनगरांशी जोडेल. दररोज 17 लाख लोक प्रवास करतील, असा अंदाज आहे. या ट्रेनच्या काही चाचण्या आंध्र प्रदेशातील श्री सीटीतही करण्यात आल्या.

दरम्यान शिंदे-फडणवीस सरकारने संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यानाला लागून असलेल्या आरे या वनजमिनीत मेट्रो कारशेड बांधण्याचा निर्णय मागे घेतला होता.

खरे तर, माजी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी गेल्या महिन्यात राज्यातील नवीन सरकारला आरेमध्ये कारशेड बांधण्याच्या योजनेला पुढे जाऊन ‘मुंबईच्या हृदयावर वार करू नका’ असे आवाहन केले होते. त्याचा प्रवास सारीपूत नगर ते मरोळ नाका असा असेल, ज्यामध्ये 8 डब्यांची प्रोटोटाइप ट्रेन SIPZ MIDC आणि मरोळ नाका पर्यंत धावेल. 12 किमीचा पहिला टप्पा डिसेंबर 2023 पर्यंत, दुसरा टप्पा म्हणजे संपूर्ण मार्ग जून 2024 पर्यंत पूर्ण होणे अपेक्षित आहे.