Ghulam Nabi Azad Resignation: देवेंद्र फडणवीस म्हणाले- काँग्रेस हे बुडणारे जहाज, आझाद यांनी मांडले वैध मुद्दे


नागपूर – प्रदीर्घ काळ काँग्रेसशी संबंधित असलेले गुलाम नबी आझाद यांनी शुक्रवारी काँग्रेस पक्ष सोडला. त्यांनी पक्षाच्या प्राथमिक सदस्यत्वासह सर्व पदांचा राजीनामा दिला आहे. महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री आणि सध्याचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी यावर आपली प्रतिक्रिया दिली आहे. काँग्रेसला ‘बुडणारे जहाज’ असे वर्णन करताना ते म्हणाले की, गुलाम नबी आझाद यांनी काँग्रेस सोडताना वैध मुद्दे उपस्थित केले.

काँग्रेस हे बुडणारे जहाज
नागपूर विमानतळावर पत्रकारांशी बोलताना महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, काँग्रेस हे बुडणारे जहाज आहे. ते म्हणाले की, ज्यांना हे बुडणारे जहाज वाचवता येणार नाही, हे माहीत आहे, ते ही परिस्थिती टाळण्यासाठी वेगवेगळे निर्णय घेत आहेत. भारतीय जनता पक्षाचे नेते देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, मला वाटते की आझाद यांनी उपस्थित केलेले काही प्रश्न योग्य आहेत. मात्र, ही त्यांची अंतर्गत बाब असून त्यावर मी भाष्य करणार नाही.

उद्धान गटावरही साधला निशाणा
विशेष म्हणजे शिवसेनेने संभाजी ब्रिगेड या मराठा संघटनेसोबत युती करण्याचा निर्णय घेतला आहे. शिवसेनेच्या या निर्णयावर देवेंद्र फडणवीस यांनीही आपली प्रतिक्रिया दिली. ते म्हणाले की जेव्हा एखाद्याचा नाश किंवा पतन होण्याची वेळ येते, तेव्हा माणूस शहाणपणाने विचार करण्यास अपयशी ठरतो.

विशेष म्हणजे दसरा जवळ आल्याने शिवसेनेचे दोन्ही गट उत्सवादरम्यान वार्षिक मेळाव्यासाठी परवानगी मागण्याची शक्यता आहे. शिवसेना परंपरेने मुंबईतील दादर येथील शिवाजी पार्क मैदानावर दसरा मेळावा घेते. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील प्रतिस्पर्धी गटांना मुंबईत रॅलीची परवानगी दिली जाईल का, असा सवाल करत फडणवीस म्हणाले की, कार्यक्रमांना नियमानुसार परवानगी दिली जाईल. या सरकारमध्ये नियमांचे उल्लंघन होऊ दिले जाणार नाही.

आझाद यांनी पत्र लिहून राजीनामा दिला होता
विशेष म्हणजे काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते गुलाम नबी आझाद यांनी शुक्रवारी पक्षाचा राजीनामा दिला. पक्षाच्या धोरणांबद्दल ते बराच काळ नाराज होते. काँग्रेस अध्यक्षांना दिलेल्या पाच पानी राजीनामा पत्रात आझाद यांनी आपण जड अंत:करणाने हे पाऊल उचलत असल्याचे म्हटले आहे. भारत जोडो यात्रेपूर्वी काँग्रेस जोडो यात्रा काढायला हवी होती, असे ते म्हणाले.आझाद म्हणाले की, पक्षात कोणत्याही पातळीवर निवडणुका झाल्या नाहीत. गुलाम नबी म्हणाले की, काँग्रेसने लढण्याची इच्छाशक्ती आणि क्षमता गमावली आहे.

गुलाम नबी आझाद यांनी काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांच्यावर जोरदार हल्ला चढवला. त्यांनी पत्रात लिहिले की, राहुल गांधी अध्यक्ष झाल्यानंतर (2013) जुनी काँग्रेस विसर्जित झाली, त्यामुळे पक्षातील तळागाळातील नेते हळूहळू दूर होत गेले. यासोबतच त्यांनी पक्षाला सल्ला दिला आहे की, यावेळी काँग्रेसला भारत जोडो यात्रेपेक्षा काँग्रेस जोडो यात्रेची जास्त गरज आहे. आझाद यांनी काँग्रेसचे माजी अध्यक्ष राहुल गांधी यांना अपरिपक्व आणि बालिश म्हणण्याचा आणि पक्षाच्या शीर्षस्थानी गैर-गंभीर व्यक्ती लादल्याचा आरोपही केला.