जगाला पुन्हा दिसली भारताची ताकद, लोकप्रिय नेत्यांच्या यादीत अव्वलस्थानी पंतप्रधान मोदी


नवी दिल्ली : देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी पुन्हा एकदा जागतिक नेत्यांच्या यादीत पहिल्या क्रमांकावर विराजमान झाले आहेत. मॉर्निंग कन्सल्ट सर्वेक्षणानुसार, पंतप्रधान मोदींना जागतिक नेत्यांमध्ये 75% मान्यता मिळाली आहे. सर्वेक्षणात पंतप्रधान मोदींनंतर मेक्सिकोचे राष्ट्राध्यक्ष आंद्रेस मॅन्युएल लोपेझ ओब्राडोर 63 टक्के आणि इटलीचे पंतप्रधान मारियो द्राघी 54 टक्के रेटिंगसह अनुक्रमे दुसऱ्या आणि तिसऱ्या स्थानावर आहेत. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन हे 22 जागतिक नेत्यांच्या यादीत 41 टक्के रेटिंगसह पाचव्या स्थानावर आहेत. बायडन यांच्यापाठोपाठ कॅनडाचे राष्ट्राध्यक्ष जस्टिन ट्रूडो 39 टक्के आणि जपानचे पंतप्रधान फुमियो किशिदा 38 टक्के रेटिंग आहेत.

या आधीही पहिल्या क्रमांकावर होते पंतप्रधान मोदी
मॉर्निंग कन्सल्ट पॉलिटिकल इंटेलिजन्स सध्या ऑस्ट्रेलिया, ऑस्ट्रिया, ब्राझील, जर्मनी, भारत, मेक्सिको, नेदरलँड्स, दक्षिण कोरिया, स्पेन, स्वीडन आणि युनायटेड स्टेट्समधील सरकारी नेत्यांच्या मंजूरी रेटिंग आणि देशाच्या मार्गावर लक्ष ठेवत आहे. यापूर्वी जानेवारी 2022 मध्ये आणि नोव्हेंबर 2021 मध्ये पंतप्रधान मोदी जगातील सर्वात लोकप्रिय नेत्यांच्या यादीत अव्वल होते. हे व्यासपीठ राजकीय निवडणुका, निवडून आलेले अधिकारी आणि मतदानाच्या मुद्द्यांवर रिअल-टाइम मतदान डेटा प्रदान करते. मॉर्निंग कन्सल्ट दररोज 20,000 पेक्षा जास्त जागतिक मुलाखती घेते.

ग्लोबल लीडर आणि कंट्री ट्रॅजेक्टोरी डेटा दिलेल्या देशातील सर्व प्रौढांच्या सात दिवसांच्या सरासरीवर आधारित आहे. ज्यामध्ये त्रुटीचे मार्जिन +/- 1-4 टक्के दरम्यान आहे. यूएसए मध्ये, नमुना आकार सुमारे 45,000 आहे. इतर देशांमध्ये, नमुना आकार सुमारे 500-5,000 च्या दरम्यान असतो. सर्वेक्षणातील प्रौढांचे प्रातिनिधिक नमुने राष्ट्रीय स्तरावर ऑनलाइन घेतले जातात. भारतातून घेतलेल्या नमुन्यात लोकसंख्येच्या साक्षर भागाचा समावेश करण्यात आला आहे.

सर्वेक्षणात वय, लिंग आणि प्रदेशाचे महत्त्व
सर्वेक्षण प्रत्येक देशात वय, लिंग, प्रदेश आणि काही देशांमध्ये अधिकृत सरकारी स्रोतांनुसार भर देते. तर काही देशांमध्ये शिक्षणातील खंड सरकारी स्रोतांवर आधारित आहे. युनायटेड स्टेट्समध्ये, सर्वेक्षणांमध्ये वंश आणि वांशिकतेनुसार देखील क्रमवारी लावली जाते. प्रतिसादकर्ते हे सर्वेक्षण त्यांच्या देशांसाठी योग्य भाषांमध्ये पूर्ण करतात.