भारतातील चीनचा बाजार उठला! या 5 लोकप्रिय अॅप्सवर घालण्यात आली बंदी, BGMI-VLC देखील यादीत समाविष्ट


नवी दिल्ली – बॅटलग्राउंड्स मोबाईल इंडिया (BGMI) आणि VLC मीडिया प्लेयर यांसारख्या दोन मोठ्या अॅप्सबद्दल तुम्हा सर्वांना माहिती असेल, ज्यांवर भारत सरकारने बंदी घातली आहे. पण भारतात ब्लॉक केलेल्या सर्व प्रमुख अॅप्सबद्दल तुम्हाला माहिती आहे का? होय, आज आम्‍ही तुम्‍हाला अशीच काही नावे सांगणार आहोत, जे ऐकून तुम्‍हाला आश्चर्य वाटेल. सरकारने Google Play Store आणि App Store वर चीन सरकारचे अ‍ॅप्स शोधण्यासाठी आणि भारतीय वापरकर्त्यांचा डाटाबेस चीनसोबत शेअर करण्यासाठी एक सक्रिय दृष्टीकोन स्वीकारला आहे. 2020 ते फेब्रुवारी 2022 दरम्यान एकूण 321 अॅप्सवर बंदी घालण्यात आली होती. बंदी घालण्यात आलेल्या भारतातील सर्वात मोठ्या अॅप्सबद्दल जाणून घेऊया.

BGMI
BGMI कदाचित PUBG आणि Garena Free Fire नंतर सर्वात लोकप्रिय आहे. पहिले दोन मोठ्या अॅप बंदीचा भाग बनले, परंतु BGMI वर स्वतंत्रपणे बंदी घालण्यात आली. ऑनलाइन मल्टीप्लेअर बॅटल रॉयल गेमवरील बंदी हा एक मोठा धक्का होता, कारण Tencent ने PUBG बंदी आणल्यानंतर, Crafton ने BMI प्रकल्पाचा ताबा घेतला आणि भारतासाठी एक अॅप विकसित केले, ज्याने सरकारकडून चेक पास केला. पण अवघ्या काही दिवसांतच बीजीएमआय अॅपला प्ले स्टोअर आणि अॅप स्टोअर या दोन्हीवरून बंदी घालण्यात आली आहे.

VLC मीडिया प्लेयर
व्हीएलसी मीडिया प्लेयर काढून टाकणे कदाचित आणखी आश्चर्यकारक होते, कारण बऱ्याच लोकांना माहित होण्याच्या काही महिन्यांपूर्वी ते वेबसाइटवरून काढून टाकण्यात आले होते. 13 ऑगस्ट रोजी अधिकृत ट्विटर अकाऊंटने तुम्ही भारतात असाल, तर कृपया आम्हाला मदत करा, असे पोस्ट केल्यानंतर हे उघड झाले. भारतात व्हीएलसीवर बंदी का आली याबद्दल फारशी अधिकृत माहिती नाही.

AliExpress
चीन लिंकमुळे AliExpress वर भारतात बंदी घालण्यात आली होती. भारतीय वापरकर्त्यांना स्वस्त चिनी वस्तू उपलब्ध करून देणारे हे अॅप होते. विशेष म्हणजे, AliExpress ने मेनलँड चीनमधील ग्राहकांना विक्री केली नाही, जरी त्याचे बहुतेक ग्राहक किरकोळ विक्रेता चीनचे आहेत. नोव्हेंबर 2020 मध्ये अॅपवर बंदी घालण्यात आली होती.

UC ब्राउझर
बंदी घातलेल्यांमध्ये UC ब्राउझर अॅप सर्वाधिक लोकप्रिय होते. अॅप मोबाइल उपकरणांसाठी सानुकूलित केले जाण्यासाठी लोकप्रिय होते. एक इनबिल्ट जाहिरात ब्लॉकर आले. 2020 मध्ये बंदी घालण्यात आलेल्या पहिल्या अॅप्सपैकी हे एक होते

WeChat
WeChat हे सर्वात लोकप्रिय मेसेजिंग अॅप्सपैकी एक आहे. तथापि, व्हॉट्सअॅप आणि टेलिग्रामची लोकप्रियता पाहता WeChat कडे जास्त वापरकर्ते नव्हते. WeChat नावामुळे अजूनही लोकप्रिय होते. अनेक वापरकर्त्यांनी ते मोठ्या प्रमाणावर वापरले. PUBG आणि UC ब्राउझर सोबत, अॅप बंदीच्या पहिल्या लाटेनंतर भारतातही ते ब्लॉक करण्यात आले होते.