दारुची प्रमाणित बाटली 750 मिलीच का असते? समजून घ्या ‘खंबा’ ते ‘बच्चा’ पर्यंतचे गणित


समाजातील प्रत्येक वर्गात दारूप्रेमी आहेत. त्यामुळेच कदाचित सर्वांच्या गरजा लक्षात घेऊन वेगवेगळ्या आकारात आणि किमतीत दारु उपलब्ध होते. उत्तर भारतात वेगवेगळ्या प्रमाणात दारूच्या बाटल्यांसाठी पूर्ण शब्दसंग्रह आहे. पूर्ण बाटली किंवा खंबा, अर्धी बाटली म्हणजे हाफ, चतुर्थांश म्हणजे पाव आणि 90 म्हणजे बच्चा. अशा परिस्थितीत संपूर्ण बाटलीसाठी 750 मिली आणि बाकीचे वेगवेगळे प्रमाण कोणी आणि कसे ठरवले? जरी काही बाटल्या बाजारात 1 लिटर किंवा त्याहून अधिक प्रमाणात उपलब्ध आहेत, परंतु भारतातील बहुतेक मद्य बाटल्या केवळ 750 मिलीमध्येच उपलब्ध असतात. तद्वतच त्याला ‘खंबा’चा दर्जा आहे. दारूच्या पूर्ण बाटलीचा आकार केवळ 750 मिली का असावा, याबद्दल एक संपूर्ण कथा आहे. चला, जाणून घेऊया.

ही आहे 750 मिलीची संपूर्ण कथा
कॉकटेल इंडिया यूट्यूब चॅनलचे संस्थापक संजय घोष यांच्या मते, एक सिद्धांत असा आहे की सुरुवातीला दारू बॅरलमध्ये ठेवली जात होती. 18 व्या शतकापर्यंत, हे मान्य केले गेले की दारु साठवण्यासाठी काचेच्या बाटलीपेक्षा काहीही चांगले नाही. त्या काळात बाटल्या बनवण्यासाठी ‘ग्लास ब्लोइंग’ तंत्राचा वापर केला जात होता. या तंत्रात, पोकळ धातूच्या पाईपचे एक टोक 2000 अंशांपेक्षा जास्त असलेल्या उकळत्या ग्लासमध्ये घातले जायचे. नंतर गरम काच पाईपभोवती गुंडाळल्यावर त्याला स्टीलच्या ताटात गुंडाळून आकार दिला जायचा. नंतर पोकळ पाईपमधून हवा काचेत भरली जायची आणि बाटलीचा आकार वाढतच राहायचा. एका विशिष्ट वेळी, बाटली पूर्ण श्वासात 650 ते कमाल 750 मिली आकाराची फुगायची. नंतर 750 मिली आदर्श आकार म्हणून स्वीकारले गेले. काही कंपन्या अजूनही या तंत्रज्ञानाने बाटल्या तयार करतात.

आधुनिक काळाबद्दल बोलायचे झाल्यास, घोष यांच्या मते, 1975 मध्ये युरोपमधील वाइन निर्मात्यांना विशिष्ट कंटेनरमध्ये विशिष्ट प्रमाणात अल्कोहोल पॅक करण्याचे कायदेशीर बंधन घालण्यात आले होते. असे म्हटले जाते की मद्य विक्रेता आणि खरेदीदार दोघांनी 750 मिली प्रमाण म्हणून स्वीकारण्यास सहमती दर्शविली. त्याच वेळी, दारूची बाटली 750 मिली ठेवण्याचे एक कारण सोपे गणित असू शकते. गॅलन किंवा वाइनच्या पेगसाठी 750 एमएल हे एक आदर्श व्हॉल्यूम आहे. त्याच वेळी, कालांतराने, क्वार्टरचे प्रमाण म्हणजे 180 मिली आणि अर्धा म्हणजे 375 मिली स्वीकार्य बनले. वास्तविक, 375 ml, 180 ml, 90 ml ते 60 ml पर्यंतच्या आकाराचे असे प्रकार फक्त आपल्या देशातच आढळतील. लोकांच्या खिशाचा विचार करून या छोट्या बाटल्या तयार केल्या होत्या, म्हणजेच ज्यांच्याकडे पैसे कमी आहेत, तेही त्या खरेदी करू शकतात. त्याच वेळी, जर एखाद्याला नवीन ब्रँडची चव याबद्दल खात्री नसेल, तर तो कमी प्रमाणात खरेदी करू शकतो आणि चाचणी करू शकतो.

मिनिएचर किंवा ‘बच्चा’ची गरज का होती?
दारूच्या मिनिएचर बाटल्या खूप प्रसिद्ध आहेत. आजकाल, आंतरराष्ट्रीय हवाई प्रवासादरम्यान त्यांची विमानात सेवा दिली जाते. पंचतारांकित हॉटेल्सच्या मिनी बारमध्येही ते मिळतात. आजकाल महागड्या दारूच्या बाटल्याही भेट दिल्या जातात. शेवटी, या अत्यंत मोहक वाइनच्या बाटल्यांचा इतिहास काय आहे? घोष यांच्या म्हणण्यानुसार, जॉन पॉवर अँड सन्स आयरिश व्हिस्की कंपनीने 1889 मध्ये प्रथम लॉन्च केले होते. असे म्हणतात की दारूच्या व्यवसायाशी संबंधित असलेल्या पॉवर कुटुंबाने एकदा त्यांच्या टोंगावाला फ्लास्कमधून दारूचे छोटे घोट घेताना पाहिले होते. तिथून पॉवर कुटुंबाला अशा बाटल्या विकण्याची कल्पना प्रथमच आली. दुसरे कारण म्हणजे आयरिश व्हिस्की साधारणपणे महाग होती. अशा परिस्थितीत कोणीतरी त्याची चव चाखण्यासाठी मजबुरीने संपूर्ण बाटली उघडावी लागत असे.

असे प्रसिद्ध झाले मिनिएचर
याशिवाय, मोठ्या कंटेनरमधून दारू देताना भेसळीला वाव मिळू नये यासाठी अशा छोट्या बाटल्या बाजारात आणल्या गेल्या. आजकाल बहुतेक सर्व मोठ्या कंपन्या सूक्ष्म बाटल्या बनवतात. या बाटल्या साधारणतः 60 मि.ली. जेव्हा त्यांची ओळख झाली, तेव्हा लोकांना या बाटल्या केवळ फॅशनेबल वाटल्या नाहीत, तर त्या प्रवाशांसाठी देखील योग्य होत्या. उत्तर भारतीय लोकांनी नंतर या मिनिएचरला ‘बच्चा’ असे नाव दिले.

मिनिएचर प्रसिद्ध असण्याची आणखी एक कथा आहे. वास्तविक, 1920 आणि 30 च्या दशकात अमेरिकेत दारूवर बंदी घालण्यात आली होती. अशा परिस्थितीत युरोपातून दारूच्या छोट्या बाटल्या तस्करीच्या माध्यमातून अमेरिकेत पोहोचत असत. त्या लहान होत्या, म्हणून त्यांना ठेवणे सोयीचे होते. त्यानंतर ती खूप प्रसिद्ध झाली. नंतर बंदी उठल्यानंतर सर्व कंपन्यांनी सूक्ष्म बाटल्या बनवण्यास सुरुवात केली.