रशियाने पकडले इस्लामिक स्टेटच्या दहशतवाद्याला, आला होता भारतातील एका मोठ्या व्यक्तीला उडवायला


मॉस्को – भारतातील एका मोठ्या राजकारण्याला उडवण्याचा कट रचणाऱ्या इस्लामिक स्टेटच्या आत्मघातकी दहशतवाद्याला रशियाने पकडले आहे. रशियन वृत्तसंस्था RIA नोवोस्तीने सोमवारी (22 ऑगस्ट 2022) हा दावा केला आहे.

वृत्तसंस्थेने रशियन फेडरल सिक्युरिटी सर्व्हिस (एफएसबी) ने जारी केलेल्या निवेदनाचा हवाला देत म्हटले आहे की, एफएसबीने दहशतवादी आंतरराष्ट्रीय दहशतवादी संघटना इस्लामिक स्टेटच्या एका आत्मघाती बॉम्बरला पकडले आहे, जो आत्मघाती हल्लेखोर आहे आणि जो भारतामध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावणार होता.

रशियन फेडरल सिक्युरिटी एजन्सीने इस्लामिक स्टेट या दहशतवादी संघटनेशी संबंधित एका दहशतवाद्याची ओळख पटवली, त्यानंतर एफएसबीने त्याला ताब्यात घेतले. एजन्सीने सांगितले की, दहशतवादी मध्य आशियाई देशातील मूळचा असल्याची ओळख पटली आहे. तो एप्रिल ते जून या कालावधीत तुर्कीमध्ये होता. येथे त्याला आत्मघाती हल्ल्याचे प्रशिक्षण देण्यात आले आणि टेलिग्रामच्या माध्यमातून तो आयएसशी जोडला गेला.

भाजपच्या माजी प्रवक्त्या नुपूर शर्मा यांनी इस्लाम धर्माच्या प्रेषितावर केलेल्या वक्तव्यावरून वादंग उठल्यानंतर इस्लामिक स्टेटने भारतावर हल्ल्याची धमकी दिली होती.

या घटनेच्या एक दिवस आधी गुप्तचर यंत्रणांनी पंजाबमध्ये दहशतवादी हल्ल्याचा इशारा जारी केला होता आणि पाकिस्तानची गुप्तचर संस्था आयएसआय पंजाबमध्ये दहशत माजवण्याचा कट रचत असल्याची भीती व्यक्त केली होती. अलर्टनुसार दहशतवादी चंदीगड आणि मोहालीमध्ये दहशतवादी हल्ले करू शकतात.

FSB म्हणजे काय?
FSB ही रशियामधील प्रमुख सुरक्षा एजन्सी आहे आणि सोव्हिएत युनियनच्या KGB ची मुख्य उत्तराधिकारी आहे. देशामध्ये ही एजन्सी प्राथमिक जबाबदाऱ्या पार पाडते आणि त्यात प्रति-गुप्तचर, अंतर्गत आणि सीमा सुरक्षा, दहशतवाद आणि पाळत ठेवणे, तसेच काही इतर प्रकारच्या गंभीर गुन्ह्यांचा आणि फेडरल कायद्याच्या उल्लंघनाचा तपास करणे समाविष्ट आहे.

त्याचे मुख्यालय मॉस्कोच्या मध्यभागी असलेल्या लुब्यांका स्क्वेअरमध्ये, पूर्वीच्या केजीबीच्या मुख्य इमारतीत आहे. FSB चे संचालक रशियाच्या राष्ट्रपतीद्वारे नियुक्त केले जातात आणि ते थेट राष्ट्रपतींना जबाबदार असतात.