महाराष्ट्रात गोविंदांना नोकरीत आरक्षणावरून राजकारण तापले, छगन भुजबळ यांनी सरकारला विचारले प्रश्न


मुंबई – महाराष्ट्रात गोविंदांना सरकारी नोकऱ्यांमध्ये आरक्षण देण्याच्या मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या वक्तव्यावरून आता राजकारण तापू लागले आहे. शिंदे सरकारच्या निर्णयाबाबत विद्यार्थी संघटना आणि विरोधी पक्ष आता आक्रमक होत आहेत. याबाबत राष्ट्रवादीचे नेते आणि माजी मंत्री छगन भुजबळ यांनी अनेक प्रश्न उपस्थित केले आहेत. गोविंदांना नोकऱ्यांमध्ये आरक्षण कसे देणार, असा सवाल त्यांनी महाराष्ट्र सरकारला केला आहे. यासोबतच या नोकऱ्यांचे निकष काय असतील, असा सवालही त्यांनी उपस्थित केला आहे.

असे म्हणाले होते मुख्यमंत्री शिंदे
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की महाराष्ट्राचे नवे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी नुकतीच दहीहंडीला क्रीडा प्रकारात मान्यता देण्याची घोषणा केली होती. प्रो-दही-हंडी सुरू करणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. यासोबतच गोविंदाला क्रीडा प्रकारात नोकरी दिली जाणार आहे. यासोबतच मुख्यमंत्र्यांनी सर्व गोविंदांसाठी 10 लाख रुपयांचे विमा संरक्षण देण्यास सांगितले होते. महाराष्ट्रात कृष्ण जन्माष्टमीच्या दुसऱ्या दिवशी दहीहंडीचा खेळ खेळला जातो. या दरम्यान गोविंदा उंचीवर टांगलेल्या मटक्यापर्यंत पोहोचण्यासाठी मानवी साखळी करतो. यासाठी संघ तयार केले जातात. पहिल्याच प्रयत्नात दहीहंडी फोडणारा संघ विजेता घोषित केला जातो.

काय असतील निकष ?
या घोषणेवरून आता महाराष्ट्र सरकार विरोधकांच्या निशाण्यावर आले आहे. सरकारी नोकऱ्यांमध्ये आरक्षण कसे देणार, असा सवाल राष्ट्रवादीचे नेते छगन भुजबळ यांनी केला आहे. यासाठी निकष काय असतील? ते पुढे म्हणाले की, सरकारी किंवा निमशासकीय नोकरी देण्यासाठी ऑलिम्पिक संघाची मान्यता आवश्यक असते. त्यामुळे दहीहंडीतील गोविंदाची पात्रता काय असेल? एवढेच नाही तर छगन भुजबळ यांनी सरकारच्या हेतूवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत राज्यातील तमाम गोविंदांच्या भावनांशी खेळणे आणि त्यांची फसवणूक केल्यासारखे होईल, असे म्हटले आहे.

आधी ऑलिम्पियन्सना नोकऱ्या द्या
आरक्षण असूनही आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील खेळाडूंना अद्याप सरकारी नोकऱ्या मिळालेल्या नाहीत, असेही छगन भुजबळ म्हणाले. देशाचे नाव आंतरराष्ट्रीय स्तरावर नेणाऱ्या कविता राऊत आणि अंजना ठमके यांना आधी नोकऱ्या द्याव्यात, अशी मागणी भुजबळ यांनी केली. या खेळाडूंना अद्याप नोकऱ्या मिळालेल्या नाहीत. याचे कारण सरकार सक्रिय नाही. खेळाडू नियमांच्या जाळ्यात अडकले आहेत. दुसरीकडे पंजाबमध्ये खेळाडूंना नोकऱ्या दिल्या जात आहेत. गोविंदांना 5 टक्के आरक्षण देण्यास विरोध नसल्याचे त्यांनी सांगितले. पण आधी ऑलिम्पियन्सना न्याय द्या.