अजित पवारांचा विधानसभेत शिंदे सरकारवर हल्लाबोल, शेतकरी आत्महत्येवर उपस्थित केले प्रश्नचिन्ह


मुंबई : विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते अजित पवार यांनी गुरुवारी सरकारवर जोरदार निशाणा साधला की, नवे सरकार सत्तेत आल्यापासून गेल्या 45 दिवसांत 137 शेतकऱ्यांनी आत्महत्या केल्या असून राज्यात पूर आला आहे. शेतकरी समस्येचा सामना करत असतानाही पण मंत्री अभिनंदन करण्यात व्यस्त आहेत. ते म्हणाले की, राज्यात दररोज सरासरी तीन शेतकरी आत्महत्या करत आहेत. शेतकऱ्यांचा या सरकारवर विश्वास का नाही? शेतकऱ्यांना आत्महत्येपासून परावृत्त करणारी धोरणे सरकारने राबवावी.

या दराने शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई देण्याची मागणी
शेतकऱ्यांना हेक्टरी 75 हजार रुपये आणि बागायतीला हेक्टरी दीड लाख रुपये नुकसान भरपाई देण्याची मागणी पवार यांनी केली. विरोधी पक्षनेते पुढे म्हणाले की, राज्यात गेल्या दोन महिन्यांत अतिवृष्टी झाली, जी अद्याप थांबलेली नाही. राज्यातील बहुतांश धरणे भरली असून, हे असेच सुरू राहिल्यास पाणी ओसंडून वाहून जाण्याचा धोका आहे. यामुळे नदीकाठची गावे धोक्यात येतील, त्यामुळे पाटबंधारे विभागाचा अधिकारी रात्रीच्या वेळीही धरणांवर तैनात करावा.

एनडीआरएफ अंतर्गत दिलेली रक्कम खूपच कमी असल्याचे निदर्शनास आणून देताना पवार म्हणाले की, गेल्या वर्षी तत्कालीन मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे, स्वतः आणि माजी मंत्री अशोक चव्हाण यांच्या पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या भेटीत या विषयावर चर्चा झाली होती. ते म्हणाले की आम्ही निकष बदलण्याची विनंती केली, तेव्हा पंतप्रधान सकारात्मक होते. मला आशा आहे की सध्याच्या सरकारने या विषयावर पुढील कारवाई करावी.

महाराष्ट्रातील या भागांवर पडला आहे विशेष प्रभाव
महाराष्ट्रात मुसळधार पावसामुळे पिकांचे मोठे नुकसान झाले आहे. जुलै महिन्याच्या सुरुवातीच्या पावसाने शेतकऱ्यांना शेतात नेण्यास मदत केली. मात्र पेरणीनंतर आलेल्या पावसाने पुरासह पिके उद्ध्वस्त केली. विदर्भात जेथे शेतकरी सोयाबीन आणि कपाशीची लागवड करतात, त्यात भंडारा, गोंदिया, वर्धा, चंद्रपूर, गडचिरोली, नागपूर, अमरावती, यवतमाळ आणि बुलढाणा या जिल्ह्यांचा समावेश आहे. मराठवाड्यातील नांदेड, हिंगोली, लातूर आणि बीड हे सर्वाधिक पावसाने प्रभावित झालेले जिल्हे आहेत. यापूर्वी उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी नुकसानीचा पंचनामा करून शेतकऱ्यांच्या नुकसान भरपाईचे मूल्यांकन करण्याचे निर्देश प्रशासनाला दिले होते.