फोन टॅपिंग प्रकरण: आयपीएस रश्मी शुक्ला यांनी घेतली देवेंद्र फडणवीस यांची भेट, केंद्र सरकार देणार का खटला चालवण्याची परवानगी?


मुंबई : कथित फोन टॅपिंग प्रकरणात चौकशीला सामोरे जाणाऱ्या वरिष्ठ आयपीएस अधिकारी रश्मी शुक्ला यांनी बुधवारी रात्री महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांची त्यांच्या निवासस्थानी भेट घेतली. भारतीय जनता पक्षाच्या (भाजप) एका नेत्याने ही माहिती दिली. या बैठकीत काय चर्चा झाली याची माहिती नसल्याचे या नेत्याने सांगितले. त्यांनी “पीटीआय-भाषा” ला सांगितले, रश्मी शुक्ला यांनी देवेंद्र फडणवीस यांची भेट घेतली हे खरे आहे. तथापि, बैठकीत काय चर्चा झाली, याबद्दल माझ्याकडे कोणतीही अतिरिक्त माहिती नाही. मुंबईचे कुलाबा पोलीस या प्रकरणाचा तपास करत असून त्यांनी यावर्षी एप्रिलमध्ये शुक्लाविरुद्ध आरोपपत्र दाखल केले होते.

शुक्ला यांच्यावर खटला चालवण्याची परवानगी मागितली
कथित फोन टॅपिंग प्रकरणात शुक्ला यांच्यावर खटला चालवण्यासाठी केंद्र सरकारची परवानगी मागितल्याचे मुंबई पोलिसांनी नुकतेच न्यायालयात सांगितले. या वर्षी एप्रिलमध्ये शुक्ला यांच्या विरोधात दाखल करण्यात आलेल्या आरोपपत्रात शिवसेना खासदार संजय राऊत आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे नेते एकनाथ खडसे यांच्यासह किमान 20 लोकांची जबाब आहेत, ज्यांचे फोन शुक्ला महाराष्ट्रात असताना टॅप करण्यात आले होते. त्या राज्य गुप्तचर विभागाच्या प्रमुख होत्या.

अतिरिक्त पोलीस आयुक्त (विशेष शाखा) यांच्या तक्रारीवरून शुक्ला यांच्या विरोधात कुलाबा पोलीस ठाण्यात भारतीय टेलिग्राफ कायदा (ITA) आणि भारतीय दंड संहिता (IPC) च्या संबंधित कलमांतर्गत एफआयआर दाखल करण्यात आला. जर उक्त कायदा थेट अधिकृत कर्तव्याशी संबंधित असेल, तर लोकसेवकावर कारवाई करण्यासाठी CrPC च्या कलम 197 अंतर्गत सक्षम प्राधिकाऱ्याची मंजुरी आवश्यक आहे.