Corona : एका महिन्यात कोरोनामुळे होणाऱ्या मृत्यूंमध्ये 35 टक्क्यांनी वाढ, WHO प्रमुख आणि डॉ. पाल यांचा इशारा


नवी दिल्ली – कोरोना अजून संपलेला नाही. गेल्या चार आठवड्यात जगभरात या साथीच्या आजारामुळे मृत्यू होण्याच्या संख्येत 35 टक्क्यांनी चिंताजनक वाढ झाली आहे. या पार्श्वभूमीवर जागतिक आरोग्य संघटनेचे (WHO) प्रमुख डॉक्टर टेड्रोस घेब्रेयसस यांनी पुन्हा एक व्हिडिओ संदेश जारी करून जगभरातील लोकांना इशारा दिला आहे.

हे सलग तिसरे वर्ष आहे की कोविड-19 विषाणू संपूर्ण जगासाठी चिंतेचा विषय बनला आहे. कोरोना महामारीबद्दल साथीचे तज्ज्ञ आणि नेते वारंवार सांगत आहेत की कोरोनासोबत जगायला शिकले पाहिजे. यावर घेब्रेयसस म्हणाले की ही महामारी संपली आहे असे समजू नये. यापासून स्वतःचे आणि इतरांचे रक्षण करण्यासाठी आपण नेहमी साधनांनी सज्ज असले पाहिजे. घेब्रेयसस यांनी आपल्या ताज्या संदेशात म्हटले आहे की, आम्ही सर्वजण कोरोना विषाणू आणि महामारीने कंटाळलो आहोत, पण हा विषाणू अजून थकलेला नाही.

Omicron अजूनही फ्लॅगशिप प्रकार
कोरोनाचे ओमिक्रॉन प्रकार अजूनही प्रबळ प्रकार आहे. गेल्या एका महिन्यात, 90 टक्क्यांहून अधिक नमुन्यांमध्ये BA.5 उप-स्ट्रेन आढळून आला आहे. आपल्या व्हिडिओ संदेशात डब्ल्यूएचओ प्रमुख म्हणाले- एक चार आठवड्यात कोविडमुळे 15,000 लोकांनी आपला जीव गमावला. हा आकडा असह्य आहे, कारण संसर्ग टाळण्यासाठी आणि जीव वाचवण्यासाठी आपल्याकडे सर्व संसाधने आहेत. आपल्यापैकी कोणीही लाचार नाही. प्रत्येकाने लसीकरण करून घ्या आणि आवश्यक असल्यास बूस्टर (डोस) मिळवा. मास्क घाला आणि सुरक्षित शारीरिक अंतर ठेवा. रुग्णालयांची वाढती संख्या असूनही आम्ही लसींच्या असमान प्रवेशासह जगू शकत नाही, असेही ते निराशेने म्हणाले.

आतापर्यंत 59 कोटी लोकांना झाला संसर्ग
आतापर्यंत जगभरात 59 कोटींहून अधिक लोकांना कोरोनाची लागण झाली आहे. या कालावधीत 64 लाखांहून अधिक मृत्यू झाले आहेत. अमेरिकेत 93 दशलक्षाहून अधिक लोकांना संसर्ग झाला आहे. भारतात सुमारे 44 दशलक्ष लोकांना संसर्ग झाला आहे.

डॉ. घेब्रेयसस काय म्हणाले ते ऐका

बूस्टर डोससह सर्व खबरदारी आवश्यक: डॉ पाल
दरम्यान, डॉ. व्हीके पाल, सदस्य आरोग्य, NITI आयोग ऑफ इंडिया यांनी म्हटले आहे की कोविड-19 महामारी अजूनही अस्तित्वात आहे. हे गेल्या काही आठवड्यांत वाढत आहे, त्यामुळे लसीच्या बूस्टर डोससह सर्व आवश्यक उपाययोजना करणे महत्त्वाचे आहे. यामध्ये मास्क आणि सुरक्षित शारीरिक अंतर यांचाही समावेश आहे. र्कोबोव्हॅक्स लसीला बूस्टर डोस म्हणून मान्यता देण्यात आल्याचे त्यांनी सांगितले. ज्यांनी भूतकाळात इतर लसींचा डोस घेतला आहे, त्यांच्याद्वारे देखील हे प्रशासित केले जाऊ शकते.


भारतात कमी झाले सक्रिय रुग्ण आणि संसर्गाचे प्रमाण
केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने गुरुवारी सकाळी अद्यतनित केलेल्या आकडेवारीनुसार, गेल्या 24 तासांत देशात 12,608 नवीन रुग्ण आढळले आहेत, तर 16,251 रुग्ण बरे झाले आहेत. आता देशातील सक्रिय रुग्णांची संख्या 1,01,343 वर आली आहे. त्याच वेळी, दैनिक संसर्ग दर 3.48 वर आला आहे.