ज्या बोटीतून AK-47 सापडली, ती ऑस्ट्रेलियन नागरिकाची, दहशतवादी अँगलचा पुरावा नाही… काय म्हणाले फडणवीस जाणून घ्या


मुंबई : महाराष्ट्राच्या रायगड जिल्ह्यातील हरिहरेश्वर येथे एका संशयास्पद बोटीतून AK-47 रायफल आणि स्फोटके जप्त करण्यात आली आहेत. या बोटींवर जिलेटिनच्या कांड्या, तीन एके-47 रायफल आणि काडतुसेही सापडली आहेत. यावर महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री आणि राज्याचे गृहमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी विधानसभेत निवेदन सादर केले आहे. त्यांनी सांगितले की, हरिहरेश्वर येथून जप्त करण्यात आलेल्या स्पीड बोटमध्ये तीन एके 47 रायफल सापडल्या आहेत. ती बोट ऑस्ट्रेलियन नागरिकाच्या नावावर आहे. लेडीहॉन असे या बोटीचे नाव आहे. ही बोट मस्कतला जाणार होती. खराब हवामानामुळे ही बोट समुद्रात दुर्घटनाग्रस्त झाली होती. कोरियन युद्धनौकेने या बोटीतील काही जणांना वाचवले आहे, मात्र खडबडीत समुद्र असल्याने या बोटीला वाचवता आले नाही आणि ती समुद्राच्या लाटांशी वाहत असताना हरिहरेश्वरला पोहोचल्याचे फडणवीस म्हणाले.

महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री तसेच गृहमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी स्पष्ट शब्दात पत्रकारांना सांगितले की, या संपूर्ण घटनेत कोणत्याही दहशतवादी कोनाची पुष्टी झालेली नाही. येथे बोट नुकतीच निघाली आहे. आम्ही काहीही नाकारत नाही, आम्ही सर्व पैलू तपासत आहोत. पोलिसांना हाय अलर्ट राहण्यास सांगण्यात आले आहे. तत्पूर्वी, विधानसभेत गृहमंत्री आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, भारतीय तटरक्षक दलासह सर्व केंद्रीय यंत्रणांना सूचित केले आहे. या प्रकरणी केंद्रीय यंत्रणा अधिक समन्वय साधत आहेत. स्थानिक पोलीस आणि एटीएसलाही सतर्क राहण्यास सांगण्यात आले आहे.

‘स्थानिक पोलिसांनी तपासली बोट’
देवेंद्र फडणवीस यांनी सांगितले की, मच्छिमाराला सापडलेली बोट 16 मीटर लांब आहे. स्थानिक पोलिसांनी बोट तपासली. ज्यामध्ये तीन एके 47 रायफल आणि काही दारूगोळा आहे. लेडीहान नावाची ही बोट ऑस्ट्रेलियन महिलेच्या मालकीची आहे, तिचा पती जेम्स हर्बर्ट या बोटीचा कॅप्टन आहे. समुद्राच्या मध्यभागी बोटीचे इंजिन बिघडले. कोरियन बोटीतून त्याची सुटका करण्यात आली. भरती-ओहोटीमुळे अर्धी तुटलेली बोट कोकण किनाऱ्यावर आली.

तत्पूर्वी, महाराष्ट्र सरकारमधील मंत्री दीपक केसरकर म्हणाले की, ही गंभीर बाब असून या प्रकरणाची चौकशी सुरू झाली आहे. महाराष्ट्र आणि मुंबईत यापूर्वीही समुद्रमार्गे दहशतवादी कटाचा इशारा देण्यात आला आहे. म्हणून, ही घटना सामान्य मानली जाऊ शकत नाही. ही एका मोठ्या दहशतवादी हल्ल्याची तयारी होती का याचा तपास पोलीस आणि सुरक्षा यंत्रणा करत आहेत.

सागरी सुरक्षेशी संबंधित कंपनीची बोट आणि शस्त्रे!
दरम्यान, जप्त केलेल्या बोटीवर ज्या कंपनीचे स्टिकर लावण्यात आले आहे, त्या कंपनीने काही दिवसांपूर्वी आपली बोट आंतरराष्ट्रीय पाण्यात बुडाल्याची माहिती दिली होती. ही कंपनी सागरी सुरक्षेच्या कामाशी संबंधित असून जप्त केलेल्या बोटीत सापडलेली शस्त्रे त्यांचीच असल्याचे सांगण्यात येत आहे. महाराष्ट्र पोलीस, एटीएस आणि गुन्हे शाखा या वस्तुस्थितीची पडताळणी करत आहेत. प्राथमिक तपासात आतापर्यंत कोणताही दहशतवादी अँगल समोर आलेला नाही.