राज्य सरकारी कर्मचाऱ्यांच्या महागाई भत्त्यात तीन टक्क्यांची वाढ


मुंबई : राज्यातील सरकारी कर्मचाऱ्यांच्या महागाई भत्त्यात (डीए) तीन टक्क्यांची वाढ करण्यात आली आहे. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत या संदर्भातील निर्णय घेण्यात आल्याचे मुख्यमंत्री कार्यालयाने (सीएमओ) मंगळवारी सांगितले. सीएमओच्या म्हणण्यानुसार कर्मचाऱ्यांसाठी सुधारित डीए ऑगस्टपासून लागू होईल. सीएमओने जारी केलेल्या निवेदनानुसार, या वाढीनंतर महागाई भत्ता आता मूळ वेतनाच्या 34 टक्के करण्यात आला आहे. शिंदे सरकारने महाराष्ट्र रोडवेजच्या बसमधून 75 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांना मोफत प्रवास करण्याची घोषणा केली आहे.

काय म्हणाले मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे
महाराष्ट्रातील एकनाथ शिंदे सरकारने सणासुदीच्या आधी महागाई भत्त्यात वाढ करून कर्मचाऱ्यांना मोठा दिलासा दिला आहे. याचा फायदा राज्यातील सुमारे 17 लाख कर्मचाऱ्यांना होणार आहे. मंत्रिमंडळ बैठकीनंतर एकनाथ शिंदे म्हणाले, नुकत्याच झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत केंद्र सरकारच्या धर्तीवर राज्य सरकारी कर्मचाऱ्यांच्या महागाई भत्त्यात तीन टक्के वाढ करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. यावेळी त्यांच्यासोबत उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस होते.

शिंदे म्हणाले, ऑगस्ट 2022 पासून महागाई भत्ता रोखीने दिला जाईल. मंत्रिमंडळाच्या निर्णयामुळे राज्यातील कर्मचाऱ्यांचा महागाई भत्ता 31 वरून 34 टक्के झाला आहे. ती आता चालू आर्थिक वर्षात एक लाख 31 हजार नऊशे 86 कोटींपर्यंत वाढण्याचा अंदाज आहे. महाराष्ट्र सरकारने गेल्या आर्थिक वर्षात 38 हजार 27 कोटी रुपये खर्च केले होते. त्यात यंदा 45 हजार पाचशे बारा कोटी रुपयांची वाढ होण्याचा अंदाज आहे.

आणि कोणत्या राज्य सरकारांनी वाढवला आहे DA
यापूर्वी छत्तीसगड सरकारने आपल्या कर्मचाऱ्यांचा डीए सहा टक्क्यांनी वाढवण्याची घोषणा केली होती. त्यामुळे तेथील कर्मचाऱ्यांचा डीए मूळ वेतनाच्या 28 टक्के झाला आहे. त्याच वेळी, गुजरात सरकारने आपल्या कर्मचाऱ्यांचा डीए तीन टक्क्यांनी वाढवला होता. त्यात यंदा जानेवारीपासून ही वाढ करण्यात आली होती.