मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस वेवर भीषण अपघात, मराठा आरक्षणाचे नेते विनायक मेटे यांचे निधन


मुंबई : मराठा समाजाचे ज्येष्ठ नेते विनायक मेटे यांचे रविवारी सकाळी मुंबई-पुणे द्रुतगती मार्गावर कार अपघातात निधन झाले. मेटे मुंबईला जात असताना पनवेलजवळ त्यांच्या कारला अपघात झाला. मेटे यांना नवी मुंबईतील एमजीएम रुग्णालयात नेण्यात आले, मात्र उपचारादरम्यान त्यांचा मृत्यू झाला. त्यांच्या कुटुंबीयांचे सांत्वन करण्यासाठी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे, उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्यासह अनेक नेते रुग्णालयात पोहोचले.

विनायक मेटे हे शिवसंग्राम पक्षाचे नेते आणि महाराष्ट्र विधान परिषदेचे माजी सदस्य होते. ते 52 वर्षांचे होते. ते मराठा समाजाच्या आरक्षणाचे कट्टर समर्थक होते. शेजारच्या रायगड जिल्ह्यातील रसायनी पोलीस ठाण्याच्या हद्दीतील माडप बोगद्याजवळ पहाटे 5:05 वाजता हा अपघात झाला, असे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. ते म्हणाले की, मेटे, अन्य एक व्यक्ती आणि त्यांचा चालक पुण्याहून मुंबईला जात होते.

पनवेल रुग्णालयात आणले
माडप बोगद्याजवळ एका वाहनाने त्यांच्या कारला धडक दिली आणि सर्वजण गंभीर जखमी झाले, असे अधिकाऱ्याने सांगितले. त्यांनी सांगितले की, त्यांना नवी मुंबईतील एका खाजगी रुग्णालयात नेले असता, मेटे यांना मृत घोषित करण्यात आले. पनवेलच्या एमजीएम रुग्णालयातील डॉक्टरांनी सांगितले की, सकाळी 6.20 वाजता विनायक मेटे यांना गंभीर अवस्थेत आणण्यात आले. त्यावेळी त्यांची नाडी चालत नव्हती.

‘मराठा समाजाचे मोठे नुकसान’
मराठवाड्यातील बीड जिल्ह्यातील माजी आमदार मराठा आरक्षणाचे समर्थक होते. मेटे यांच्या पश्चात पत्नी, एक मुलगा व एक मुलगी असा परिवार आहे. महाराष्ट्राचे मंत्री आणि भाजपचे माजी प्रदेशाध्यक्ष चंद्रकांत पाटील म्हणाले की, मेटे यांच्या निधनाने त्यांना धक्का बसला आहे. पाटील म्हणाले, खरं तर ते मराठा आरक्षणाचा मुद्दा पुढे करत होते. हे आमचे आणि मराठा समाजाचे मोठे नुकसान आहे.

‘मोठा धक्का’
राष्ट्रवादी काँग्रेसचे अध्यक्ष शरद पवार यांनीही मेटे यांच्या निधनावर शोक व्यक्त केला आहे. पवार म्हणाले, राजकीयांपेक्षा सामाजिक प्रश्नांवर त्यांचा अधिक भर होता. राजकीय नेत्यापेक्षा ते समाजसेवक होते. आमच्यासाठी हा मोठा धक्का आहे, असे ते म्हणाले. ते यापूर्वी राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे सदस्य होते. मराठ्यांना शिक्षण आणि सरकारी नोकऱ्यांमध्ये आरक्षण देण्याची मागणी त्यांनी लावून धरली होती.

2008 मध्ये वादात आले
मेटे यांच्यासारखा नेता गमावणे दुर्दैवी असल्याचे मत काँग्रेस नेते आणि मराठा आरक्षणावरील महाराष्ट्र उपसमितीचे माजी अध्यक्ष अशोक चव्हाण यांनी व्यक्त केले. 2008 मध्ये एका मराठी दैनिकात संपादकीय प्रकाशित झाले. हा लेख अरबी समुद्रात छत्रपती शिवाजी महाराजांचा पुतळा बसवण्याच्या राज्य सरकारच्या निर्णयाबद्दल होता. मेटे आणि त्यांच्या संघटनेच्या काही कार्यकर्त्यांनी वृत्तपत्राचे तत्कालीन संपादक कुमार केतकर यांच्या ठाण्यातील निवासस्थानावर हल्ला केला होता.