Azadi Ka Amrit Mahotsav : स्वातंत्र्यदिनाच्या पूर्वसंध्येला प्रदर्शित झालेला जय हे 2.0, 75 गायकांनी दिला शानदार परफॉर्मन्स


15 ऑगस्ट 2022 रोजी भारताच्या स्वातंत्र्याला 75 वर्षे पूर्ण होत आहेत. प्रत्येक देशवासीय हा खास सोहळा खास पद्धतीने साजरा करत आहे. स्वातंत्र्याच्या 75 व्या वर्धापन दिनानिमित्त प्रत्येकाने घराघरात तिरंगा लावण्याचे आवाहनही सरकारने केले आहे. सरकारच्या आवाहनाचा लोकांवर परिणाम होताना दिसत आहे, देशवासीय प्रत्येक घर, कार्यालय, ऐतिहासिक वास्तू आणि इतर ठिकाणी राष्ट्रध्वज फडकवत आहेत. हा खास सोहळा अधिक खास आणि उत्कृष्ट बनवत त्यात एक लिंक जोडण्यात आली आहे. स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवाचा विचार करून सौरेंद्रो मलिक आणि सौम्यजित दास यांनी जय हे 2.0 हे राष्ट्रगीत तयार केले आहे.

जय हे 2.0 हे राष्ट्रगीत हर्षवर्धन नेवातियाने गायले आहे. या राष्ट्रगीताला देशभरातील 75 गायकांनी आपला उत्कृष्ट आवाज दिला आहे. या गाण्याच्या माध्यमातून देशाच्या शूर सुपुत्रांना आणि शहीदांना श्रद्धांजली वाहण्यात आली आहे. एवढेच नाही तर भारत भाग्य विधाता गीतातील पाच श्लोकांचाही राष्ट्रगीत जय हे 2.0 मध्ये समावेश करण्यात आला आहे.

हे गाणे आशा भोसले, अमजद अली खान, हरिप्रसाद चौरसिया, हरिहरन, रशीद खान, अजय चक्रवर्ती, शुभा मुद्राल, अरुण साईराम, एल सुब्रमण्यम, विश्व मोहन, अनूप जलोटा, परवीन सुलताना, कुमार सानू, शिवमणी, बॉम्बे, बॉम्बे, जयश्री यांनी गायले आहे. नारायण, कौशिकी चक्रवर्ती, श्रेया घोषाल, महेश काळे, अमन अली बंगश, अयान अली बंगश, टेत्सो सिस्टर्स, अमृत रामनाथ, ओंकार यांसारखे तरुण गायक, अलका याज्ञिक, मोहित चौहान, शान, कैलाश खेर, साधना सरगम, शंतनू मोईत्रा आणि व्ही. सेल्वागणेश धुमाळ, रिदम शॉ आणि अंबी सुब्रमण्यम यांनीही आवाज दिला आहे.

राष्ट्रगीत गुरुदेव रवींद्रनाथ टागोर यांनी बंगाली भाषेत लिहिले होते. 24 जानेवारी 1950 रोजी संविधान सभेने जन गण मन हे भारताचे राष्ट्रगीत म्हणून स्वीकारले. ते पहिल्यांदा 27 डिसेंबर 1911 रोजी काँग्रेसच्या कलकत्ता अधिवेशनात गायले गेले होते.