Bihar Politics : 22 वर्षात 8व्यांदा मुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेणार नितीशकुमार, तर तेजस्वी उपमुख्यमंत्रीपदाची


पाटणा : जेडीयू नेते नितीश कुमार आणि आरजेडी नेते तेजस्वी यादव आज मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेणार आहेत. राजभवनात दुपारी 2 वाजता शपथविधी सोहळा होणार आहे. द्विसदस्यीय मंत्रिमंडळात नंतर आणखी मंत्र्यांचा समावेश होणार असल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीए सोडून कुमार आठव्यांदा मुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेणार आहेत. ते सात पक्षांच्या आघाडीचे नेतृत्व करणार आहेत. या आघाडीला अपक्षांचा पाठिंबा आहे.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, नवीन मंत्रिमंडळात जेडीयू व्यतिरिक्त आरजेडी आणि काँग्रेसचे प्रतिनिधी असतील. नवीन सरकारची स्वतंत्र ओळख टिकवण्यासाठी डावे पक्ष बाहेरून पाठिंबा देण्याची शक्यता आहे.

नितीश कुमार यांनी राज्यपालांकडे सुपूर्द केला राजीनामा
तत्पूर्वी, मंगळवार, 9 ऑगस्ट रोजी पाटण्यातील राजकीय घडामोडी वेगाने बदलत राहिल्या. नितीश कुमार (71 वर्षे) यांनी दिवसातून दोनदा राज्यपालांची भेट घेतली. पहिल्यांदा त्यांनी एनडीए आघाडीचे नेतृत्व करत मुख्यमंत्रीपदाचा राजीनामा सादर केला, तर दुसऱ्यांदा तेजस्वी यांनी विरोधी महाआघाडीच्या इतर मित्रपक्षांसह राजभवनात जाऊन राज्यपालांना 164 आमदारांच्या पाठिंब्याची यादी सादर केली. बिहार विधानसभेत सध्या 242 सदस्य आहेत आणि बहुमत मिळवण्याचा जादुई आकडा 122 आहे.

विशेष म्हणजे, जातिगणना, लोकसंख्या नियंत्रण आणि अग्निपथ योजना आणि नितीश कुमार यांचे माजी विश्वासू आरसीपी सिंह यांना केंद्रीय कॅबिनेट मंत्रीपदी कायम ठेवण्यासारख्या अनेक मुद्द्यांवरून JD(U) आणि भाजपमध्ये आठवड्यांपासून तणाव आहे.

मंगळवारी सकाळी मुख्यमंत्र्यांच्या निवासस्थानी झालेल्या बैठकीत या प्रादेशिक पक्षाच्या सर्व खासदार आणि आमदारांनी एनडीए सोडण्याचा आणि महाआघाडीशी हातमिळवणी करण्याचा निर्णय घेतला. जेडीयूने पाच वर्षांपूर्वी म्हणजेच 2017 मध्ये महाआघाडीपासून फारकत घेतली.

नितीश यांच्यावर भाजपने साधला निशाणा
भाजपने बिहारचे मुख्यमंत्री नितीश कुमार यांच्यावर जनतेच्या जनादेशाचा अपमान आणि विश्वासघात केल्याचा आरोप केला आणि JD(U) च्या NDA मधून बाहेर पडण्याच्या निर्णयासाठी त्यांच्या पंतप्रधानपदाच्या महत्त्वाकांक्षेला जबाबदार धरले.

आरजेडी सुप्रीमो लालू प्रसाद यादव यांनी कुमारसाठी सर्वप्रथम वापरलेल्या “पल्टू राम” चा वापर करून भाजप नेत्यांनी, त्यांच्या पक्षाने जेडी(यू) तोडण्याचा कोणताही प्रयत्न केल्याचा दावा फेटाळून लावला. भाजपचे केंद्रीय मंत्री अश्विनी चौबे म्हणाले की, कमी जागा असूनही आम्ही त्यांना (नितीश कुमार) मुख्यमंत्री केले. त्यांनी दोनदा फसवणूक केली आहे. ते अहंकाराने भरलेले असतात.

नितीश यांनी दोनदा सोडली एनडीए
नरेंद्र मोदी यांच्या युतीचे पंतप्रधानपदाचे उमेदवार झाल्यानंतर नितीश कुमार यांनी 2013 मध्ये पहिल्यांदा एनडीए सोडली आणि 2017 मध्ये आरजेडी-काँग्रेस महागठबंधनमधून एनडीए कॅम्पमध्ये परतले.