Novavax Shares : COVID-19 लसीची मागणी अपेक्षेपेक्षा कमी झाल्याने Novavax चे शेअर्स घसरले


मुंबई : नोव्हाव्हॅक्स इंक.ने सोमवारी एक अंदाज वर्तवला असून, त्या आधारे काल अमेरिकेच्या बाजारात कंपनीच्या समभागांनी मोठी घसरण नोंदवली आहे. काल, नॅस्डॅकवरील नोव्हाव्हॅक्सच्या स्टॉकमध्ये 33 टक्क्यांची मोठी घसरण नोंदवली गेली. खरं तर, नोव्हाव्हॅक्सने पूर्ण वर्षाचा महसूल अंदाज निम्म्याने कमी केला आहे. त्याचा परिणाम कंपनीसाठी मोठा नकारात्मक ठरला, नोव्हाव्हॅक्सचे शेअर पडले.

कंपनीने काय लावला आहे अंदाज
नोव्हाव्हॅक्स ही कोविड-19 लस उत्पादक कंपनी आपल्या कोविड लसीची मागणी कमी असल्याचा अंदाज व्यक्त करत आहे. त्यानुसार, 2022 मध्ये त्याची एकूण कमाई $ 2 अब्ज ते $ 2.3 बिलियन दरम्यान असू शकते, तर आधी कंपनीने अंदाज लावला होता की तिची कमाई $ 4 अब्ज ते $ 5 बिलियन दरम्यान असू शकते.

जुलैमध्ये कंपनीला यूएसएमध्ये मिळाली मान्यता
Novavax ची प्रोटीन-आधारित कोविड-19 लस जुलै 2022 मध्ये अमेरिकेतील प्रौढांसाठी वापरण्यासाठी अधिकृत करण्यात आली. तथापि, ताज्या सरकारी आकडेवारीनुसार, यूएसमध्ये आतापर्यंत फक्त 7,381 लसी देण्यात आल्या आहेत.

कंपनीने दुसऱ्या तिमाहीच्या अखेरपर्यंत म्हणजेच जून महिन्याच्या अखेरपर्यंत 55 दशलक्ष लसींची विक्री नोंदवली आहे, जी पहिल्या तिमाहीच्या (जानेवारी-मार्च) पेक्षा खूपच कमी आहे. मागील तिमाहीत, Novavax ने 586 दशलक्ष कोविड-19 लसींची विक्री केली होती. मॅन्युफॅक्चरिंग अडचणींव्यतिरिक्त, कंपनीला नियामक विलंब तसेच युरोप सारख्या प्रमुख बाजारपेठांमध्ये विक्रीच्या संथ स्थितीचाही सामना करावा लागत आहे.

कालच्या ट्रेडिंगमध्ये, नोव्हाव्हॅक्सचे शेअर्स $ 38.80 वर ट्रेडिंग करत होते आणि जर आपण या वर्षातील घसरण पाहिली, तर सुमारे 60 टक्के घट नोंदवली गेली आहे.