Maharashtra Cabinet : शिंदे मंत्रिमंडळाची जाणून घ्या ही माहिती


मुंबई : तब्बल 40 दिवसांच्या प्रतीक्षेनंतर अखेर मंगळवारी महाराष्ट्रातील शिंदे सरकारच्या कॅबिनेट मंत्र्यांचा शपथविधी झाला. नव्या मंत्रिमंडळात शिवसेनेचे नऊ आणि भाजपच्या कोट्यातून नऊ मंत्री करण्यात आले आहेत. त्यामुळे शिंदे मंत्रिमंडळातील मुख्यमंत्र्यांसह एकूण मंत्र्यांची संख्या 20 झाली आहे. त्याचबरोबर मंत्रिमंडळातील सर्वात तरुण मंत्र्यांमध्ये उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा समावेश आहे.

सर्वात तरुण आणि ज्येष्ठ दोन्ही मंत्री शिवसेनेचे
नवीन मंत्रिमंडळाचे सरासरी वय 59.5 वर्षे आहे. रत्नागिरी विधानसभा मतदारसंघातून विजयी झालेले शिवसेनेचे आमदार उदय सामंत हे 46 वर्षीय सामंत यांनी निवडणूक प्रतिज्ञापत्रात स्वत:ला शेतकरी आणि सामाजिक कार्यकर्ता असल्याचे सांगितले आहे. सामंत वगळता कोणत्याही मंत्र्याचे वय 50 वर्षांपेक्षा कमी नाही. सामंत यांच्यानंतर युवा मंत्र्यांमध्ये 52 वर्षीय देवेंद्र फडणवीस आणि रवींद्र चव्हाण यांचे नाव येते.

त्याचवेळी शिवसेनेच्या तिकिटावर विजयी झालेले दीपक केसरकर हे मंत्रिमंडळातील सर्वात वयस्कर मंत्री ठरले आहेत. 67 वर्षीय केसरकर यांनी 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीत सावंतवाडी विधानसभा मतदारसंघातून विजय मिळवला होता. मंत्रिमंडळातील 11 मंत्री 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे आहेत. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे हे स्वतः 58 वर्षांचे आहेत.

सर्व कॅबिनेट मंत्री आहेत करोडपती
शिंदे मंत्रिमंडळातील मुख्यमंत्र्यांसह सर्व 20 मंत्री कोट्यधीश आहेत. या मंत्रिमंडळात मंगल प्रभात हे लोढा मंत्रिमंडळातील सर्वात श्रीमंत मंत्री आहेत. 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीत लोढा यांनी एकूण 441.65 कोटी रुपयांची संपत्ती जाहीर केली होती.

अपडेट – वरील बातमीत मा. मुख्यमंत्री एकनाथजी शिंदे हे सर्वात कमी शिक्षित मंत्री असल्याचे वृ्त दिले होते. पण सविस्त विषयाची माहिती घेत्यानंतर असे समजले की मा. मुख्यमंत्री यांनी 2020मध्ये मराठी आणि राजकारण हे दोन विषय घेऊन तृतीय वर्ष बीएची परीक्षा दिली आणि ७७.२५ टक्के गुण मिळवून उत्तीर्ण झाले. वरील वृत्त माहितीच्या आधारे दिले होते, तरी ते चुकीचे निघाले त्याबद्दल माझा पेपर दिलगीरी व्यक्त करुन खुलासा देत आहे.