Maharashtra Cabinet Expansion : एकनाथ शिंदे खरचं आजारी की सर्वोच्च न्यायालयाची डोकेदुखी, महाराष्ट्र मंत्रिमंडळ विस्तार का ढकलला पुढे ?


मुंबई : राज्य मंत्रिमंडळाच्या विस्ताराला विलंब होत असल्याच्या चर्चांच्या पार्श्वभूमीवर महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस गुरुवारी दिल्लीत दाखल झाले. राज्यातील राजकीय परिस्थितीवर चर्चा करण्यासाठी फडणवीस हे गृहमंत्री अमित शहा आणि भारतीय जनता पक्ष (भाजप) प्रमुख जेपी नड्डा यांच्यासह पक्षाच्या प्रमुख नेत्यांची भेट घेणार आहेत. महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची प्रकृती खराब असल्याचे सांगत मंत्रिमंडळाचा विस्तार पुढे ढकलण्यात आला आहे. त्याचवेळी सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानंतरच महाराष्ट्रात मंत्रिमंडळाचा विस्तार होईल, असे एका गटाचे म्हणणे आहे.

मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे सध्या मुंबईत आहेत. त्यामुळे शिंदे यांची प्रकृती बिघडली असल्याचे बोलले जात आहे. डॉक्टरांनी त्यांना विश्रांती घेण्याचा सल्ला दिल्याचे बोलले जात आहे. शिंदे आणि फडणवीस यांनी 30 जून रोजी मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेतली. शिंदे आणि फडणवीस मंत्रिमंडळात आहेत. मंत्रिमंडळ विस्ताराच्या दिरंगाईबद्दल महाराष्ट्रातील विरोधी पक्षांनी शिंदे आणि फडणवीस यांची खरडपट्टी काढली.

15 ऑगस्टनंतर विस्तार?
एकनाथ शिंदे आणि देवेंद्र फडणवीस यांना मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेऊन एक महिन्याहून अधिक काळ लोटला आहे. सर्वोच्च न्यायालयात सुरू असलेल्या खटल्यावरील निर्णयानंतरच मंत्रिमंडळाचा विस्तार होईल, असे नोकरशहांचे मत आहे. येत्या तीन दिवसांत मंत्रिमंडळाचा विस्तार करणार असल्याचे एकनाथ शिंदे यांनी 27 जुलै रोजी सांगितले होते आणि ते लवकरच होईल असे, फडणवीस यांनी सांगितले होते. शिंदे गटाचे प्रवक्ते दीपक केसरकर यांनी बुधवारी सांगितले की विस्तार रविवारपूर्वी होईल, तर भाजप नेते सुधीर मुनगंटीवार यांनी गुरुवारी सांगितले की 15 ऑगस्टपूर्वी मंत्रिमंडळाचा विस्तार होईल.

यादी घेऊन दिल्लीत पोहोचले फडणवीस?
भाजपच्या एका नेत्याने सांगितले की, फडणवीस कॅबिनेट सदस्यांच्या यादीसह नवी दिल्लीत आहेत. ते भाजप नेतृत्वाची भेट घेऊन मुंबईत परतणार आहेत. सर्वोच्च न्यायालयाकडून गुरुवारी निर्णय अपेक्षित होता, त्यामुळे शुक्रवारी मंत्रिमंडळ विस्ताराचा दिवस निश्चित करण्यात आला होता, मात्र सध्या या प्रकरणाची सुनावणी 8 ऑगस्टपर्यंत पुढे ढकलण्यात आली आहे.

महाराष्ट्राच्या मंत्रिमंडळाच्या यादीत कोणाचे नाव?
भाजपकडून कॅबिनेट मंत्रिपदासाठी चंद्रकांत पाटील, गिरीश महाजन, सुधीर मुनगंटीवार, राधाकृष्ण विखे पाटील, प्रवीण दरेकर, बबन लोणीकर, नितेश राणे आणि रवींद्र चव्हाण हे आघाडीवर असून गुलाबराव पाटील, उदय सामंत, दादा भुसे, शंभूराज देसाई, अब्दुल सत्तार, दीपक केसरकर, बच्चू कडू किंवा रवी राणा शिंदे हे गटाचे दावेदार आहेत. माजी मंत्री आशिष शेलारही आघाडीवर आहेत.