Ayushman Card : आयुष्मान कार्ड मिळवण्यासाठी तुम्हाला कोणत्याही कार्यालयात जाण्याची गरज नाही, घरी बसल्या असे होईल काम


जे लोक गरीब वर्गातील आहेत किंवा जे लोक खरोखर गरजू आहेत. त्यांच्यासाठी शासनाकडून अनेक कार्यक्रम व योजना राबविल्या जातात. लोकांना मदत करणे हा त्यांचा उद्देश आहे. त्याचप्रमाणे आयुष्मान भारत योजना सरकार चालवते. या योजनेअंतर्गत पात्र लोकांना मोफत आरोग्य सुविधा पुरवल्या जातात, ज्यासाठी आयुष्मान कार्ड बनवले जाते आणि त्यावर 5 लाख रुपयांचा विमा काढला जातो. अशा परिस्थितीत तुम्हाला 5 लाख रुपयांपर्यंत मोफत उपचार मिळू शकतात. पण कदाचित तुम्हाला हे माहित नसेल की हे कार्ड घेण्यासाठी तुम्हाला कोणत्याही सरकारी कार्यालयात जाण्याची गरज नाही, उलट सरकारने ही सुविधा दिली आहे की तुम्ही घरी बसून ते डाउनलोड करू शकता? चला तर मग जाणून घेऊया, तुम्ही ते कसे डाउनलोड करू शकता.

याप्रमाणे डाउनलोड करता येईल आयुष्मान कार्ड :-

  • जर तुम्ही आयुष्मान कार्डसाठी नोंदणी केली असेल आणि तुमचे कार्ड तयार झाले असेल. त्यामुळे अशा परिस्थितीत तुम्हाला यासाठी https://pmjay.gov.in/ या अधिकृत लिंकवर जावे लागेल.
  • त्यानंतर तुम्हाला लॉगिन करावे लागेल. या प्रकरणात, तुम्हाला तुमचा ईमेल आयडी आणि पासवर्ड टाकावा लागेल. आता समोर एक पेज दिसेल, ज्यावर तुम्हाला तुमचा आधार क्रमांक टाकावा लागेल.
  • आता तुम्हाला तुमच्या अंगठ्याचे ठसे पडताळावे लागतील. त्यानंतर तुम्हाला ‘स्वीकृत लाभार्थी’ हा पर्याय निवडावा लागेल. यानंतर तुम्हाला ‘स्वीकृत गोल्डन कार्ड’ची यादी दिसेल.
  • त्यानंतर तुम्हाला तुमचे नाव शोधावे लागेल आणि ‘Confirm Print’ या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल. आता तुम्हाला CSC Wallet दिसेल, जिथे पासवर्ड टाका. त्यानंतर तुम्ही होम पेजवर याल, जिथे तुम्हाला उमेदवाराच्या नावावर कार्ड डाउनलोड करण्याचा पर्याय दिसेल. यावर क्लिक करून तुम्ही तुमचे कार्ड डाउनलोड करू शकता.