मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या निर्णयाविरोधात काही निवृत्त सरकारी कर्मचाऱ्यांची मुंबई उच्च न्यायालयात धाव, न्यायालयाकडे केली ही मागणी


मुंबई : महाराष्ट्रातील काही सेवानिवृत्त राज्य आणि केंद्र सरकारच्या अधिकाऱ्यांनी नुकतेच मुंबई उच्च न्यायालयात धाव घेतली आहे. याचिकेद्वारे, या लोकांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारने नियुक्त्या आणि विकासाशी संबंधित मागील उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील महाविकास आघाडी (एमव्हीए) सरकारने पास केलेले अनेक निर्णय आणि प्रकल्प थांबवण्याची किंवा रद्द करण्याला आव्हान देणारी याचिका दाखल करण्यात आली आहे. किशोर गजभिये, रामहरी शिंदे, जगन्नाथ अभ्यंकर आणि किशोर मेढे या चार निवृत्तीवेतनधारक आणि सामाजिक कार्यकर्ते संजय लाखे पाटील यांनी दाखल केलेल्या रिट याचिकेत असा दावा केला आहे की, विद्यमान सरकारने आपल्या विभागांना मागील सरकारचे विविध प्रकल्प, योजना आणि कामे रोखण्यास सांगितले होते.

याचिकेत करण्यात आला असा मोठा दावा
तळेकर अँड असोसिएट्स या फर्ममार्फत दाखल करण्यात आलेल्या याचिकेत दावा करण्यात आला आहे की, शिंदे सरकारने जारी केलेले संबंधित संप्रेषण घटनाबाह्य तसेच भारतीय राज्यघटनेच्या कलम 166 अन्वये बनवले गेलेले नियम व्यावसायिक नियमांच्या विरोधात आहे. कारण ते रितसर गठित मंत्रिपरिषद किंवा मंत्रिमंडळाच्या अनुपस्थितीत जे जारी केले जाऊ शकत नाही. याचिकेत म्हटले आहे की विवादित संप्रेषणामध्ये याचिकाकर्त्यांची महाराष्ट्र राज्य अनुसूचित जाती आणि अनुसूचित जमाती आयोगातील नियुक्ती रद्द करणे देखील समाविष्ट आहे. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, त्यात म्हटले आहे की, अनुसूचित जाती, अनुसूचित जमाती आणि मागासवर्गीयांच्या हिताच्या योजनांना स्थगिती देण्याचा विद्यमान मुख्यमंत्र्यांचा निर्णय मनमानी, बेफिकीर आणि राजकीय हेतूने प्रेरित होता.

त्यात असे नमूद केले आहे की भारतीय राज्यघटनेच्या कलम 164(1A) नुसार, मंत्रिपरिषद स्थापन करण्यासाठी 12 पेक्षा कमी मंत्री नसावेत आणि सध्याच्या बाबतीत, मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्री यांच्यासह फक्त दोन व्यक्ती आहेत आणि तरीही इतर कोणत्याही मंत्र्याची नियुक्ती केलेली नाही.

या दिवशी न्यायालय करू शकते याचिकेवर सुनावणी
याचिकेत असे म्हटले आहे की, रितसर गठित मंत्रिपरिषदेच्या अनुपस्थितीत, सरकारने विकास प्रकल्प रखडणे आणि नियुक्त्या रद्द करणे असे मोठे निर्णय घेतले नसावेत, विशेषत: असे निर्णय चालू असताना आणि अंशतः अंमलात आणले गेले होते. वादग्रस्त संवाद रद्द करावा आणि याचिकेची सुनावणी प्रलंबित ठेवावी, त्यांच्या अंमलबजावणीला स्थगिती द्यावी, अशी मागणी याचिकेत करण्यात आली आहे. या याचिकेवर बुधवारी उच्च न्यायालयात सुनावणी होण्याची शक्यता आहे.