Maharashtra Politics : मंत्रिमंडळ विस्तारावर महाराष्ट्रातील भाजप नेते गप्प का? जाणून घ्या


मुंबई : पुन्हा मुख्यमंत्री होण्याचे स्वप्न धुडकावून लावणाऱ्या आणि उपमुख्यमंत्री बनवणाऱ्या भाजपच्या हायकमांडला मंत्रिमंडळाच्या बाबतीतही ते सर्वांना धक्कादायक पैज खेळू शकतात, अशी अटकळ बांधली जात आहे. महाराष्ट्र भाजपचे अनेक बडे नेते मंत्रिमंडळ विस्ताराच्या बाबतीत जवळपास शांत आणि गप्प आहेत. भाजपच्या अंतर्गत राजकारणातील जाणकारांच्या मते, नुसते बोलून मोठे नुकसान होऊ नये म्हणून बहुतांश नेते गप्प आहेत. असे असले तरी भाजपचे नेतृत्व कोणाता निर्णय कधी घेईल, हे सांगता येत नाही.

मंत्रिमंडळात नव्या चेहऱ्यांना मिळू शकते संधी
महाराष्ट्रात उद्धव ठाकरे यांची उचलबांगडी करून एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री होऊन तीन आठवड्यांहून अधिक काळ लोटला, असला तरी मंत्रिमंडळ विस्तार अजून झालेला नाही. भाजप या प्रकरणाकडे अनेक दृष्टिकोनातून पाहत असल्याचे मानले जाते, त्यातील सर्वात महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे पुढच्या वेळी पुन्हा बहुमताने सत्तेत येण्यासाठी नव्या आणि तरुण नेत्यांना संधी देऊन शिवसेनेला कमकुवत करणे. या कारणास्तव, हे शक्य आहे की नवीन सरकारच्या मंत्रिमंडळात बरेच जुने चेहरे नसतील, जे खूप संभाव्य मानले जात होते. भाजपचे केंद्रीय नेतृत्व ज्या प्रकारे अध्यक्ष, उपाध्यक्ष, केंद्रीय मंत्रिमंडळ आणि विशेषत: गुजरातच्या संपूर्ण मंत्रिमंडळाच्या बाबतीत प्रत्येक वेळी सर्व अटकळ फेटाळून लावत आहे, त्याच पद्धतीने महाराष्ट्रात होऊ नये. त्यामुळे सर्वांच्या नजरा फक्त नवी दिल्लीकडे लागल्या आहेत.

भाजप हायकमांडचा पगडा आणि पक्षावरील पकड पाहता भाजपचा कोणताही नेता कोणत्याही बाबतीत स्वत:चे मार्केटिंग करण्यापूर्वी हजार वेळा विचार करतो, असा जनमानसाचा समज आहे. त्यासाठीच प्रदेश भाजप अध्यक्ष, मराठा नेते चंद्रकांत पाटील, भाजपचे मुंबईतील सर्वात ताकदवान नेते आशिष शेलार, विदर्भातील ज्येष्ठ नेते सुधीर मुनगंटीवार, उत्तर महाराष्ट्राचे गिरीश महाजन आणि अशाच काही ज्येष्ठ नेत्यांची मंत्रिमंडळात चर्चा झाली. पण कोणीही मंत्रिमंडळात सहभागी झाले नाही. सरकारमध्ये सामील होण्याच्या त्यांच्या शक्यतांबद्दल कोणतीही लॉबिंग किंवा टिप्पणी केली.

भाजपमध्ये असे होत नाही
राजकीय विश्लेषकांचा असा विश्वास आहे की भाजपचे केंद्रीय नेतृत्व, विशेषत: पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, गृहमंत्री अमित शहा आणि पक्षाचे अध्यक्ष जेपी नड्डा यांचे संपूर्ण लक्ष पुढील लोकसभा निवडणुकीत 300 पेक्षा जास्त जागा परत आणण्यावर आहे. त्याचवेळी भाजपचे नवे रोपटे वाढण्याबरोबरच महाराष्ट्रात शिवसेनेला उद्ध्वस्त करावे लागणार आहे. मग काही प्रकरणांमध्ये त्यांचा पॅटर्न बघता भाजपचे केंद्रीय नेतृत्व ‘जो हो एक बार, वो हर बार हो, ऐसा नहीं होता’ या धर्तीवर चालले आहे.

त्यामुळे महाराष्ट्रातही भाजपच्या हायकमांडने पक्षाची ताकद वाढविण्याच्या कामात सर्व बड्या-बड्या नेत्यांना कामाला लावले पाहिजे आणि एकूणच बहुतांश नव्या चेहऱ्यांना स्थान देऊन पुढील निवडणुका लढवाव्यात, अशी गरज नाही. अशा स्थितीत माध्यमांच्या मंत्रिमंडळ विस्ताराच्या प्रश्‍नांवर पक्षाचा निर्णय सर्वोपरी आहे, असे समजून मौन बाळगणेच बरे, असे महाराष्ट्रातील भाजपचे दिग्गज नेते सांगतात.