World Record : T20 मध्ये फ्रेंच क्रिकेटपटूने रचला विश्वविक्रम, ठरला शतक झळकावणारा सर्वात तरुण खेळाडू


फ्रान्सचा सलामीवीर गुस्ताव मॅसिओनने T20 विश्वचषक 2024 युरोप उप-प्रादेशिक पात्रता स्पर्धेत इतिहास रचला आहे. आंतरराष्ट्रीय T20 मध्ये शतक झळकावणारा तो सर्वात तरुण क्रिकेटपटू ठरला आहे. वयाच्या 18 वर्षे 280 दिवसात त्याने हे स्थान मिळवले आहे. गुस्तावने वांता येथे खेळल्या गेलेल्या टी-20 सामन्यात 61 चेंडूत 109 धावांची शानदार खेळी खेळली.

गुस्तावने आपल्या खेळीत पाच चौकार आणि नऊ षटकार मारले. गुस्तावने या खेळीने अफगाणिस्तानच्या हजरतुल्ला झाझाईचा विक्रम मोडला. हजरतुल्लाहने 2019 मध्ये आयर्लंडविरुद्ध 62 चेंडूत 162 धावांची नाबाद खेळी खेळली होती. त्यानंतर आंतरराष्ट्रीय टी-20 मध्ये शतक झळकावणारा तो सर्वात तरुण फलंदाज ठरला.

तेव्हा हजरतुल्लाचे वय 20 वर्षे 337 दिवस होते. मॅकिओन सध्याच्या स्पर्धेत उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये आहे. त्याने आतापर्यंत T20 विश्वचषक 2024 युरोप उप-प्रादेशिक पात्रता स्पर्धेत 161 च्या स्ट्राइक रेटने आणि 92.50 च्या सरासरीने धावा केल्या आहेत. तो या स्पर्धेत सर्वाधिक धावा करणाऱ्या खेळाडूंमध्ये (185 धावा) अव्वल स्थानावर आहे. याच स्पर्धेत त्याने झेक प्रजासत्ताकविरुद्ध 54 चेंडूत 76 धावा केल्या होत्या.

मॅसिओनच्या शतकानंतरही फ्रेंच संघाला विजय मिळवता आला नाही आणि स्वित्झर्लंडने 158 धावांचे लक्ष्य गाठून सामना जिंकला. स्विस कर्णधार फहीम नाझीरने 46 चेंडूत 67 धावांची महत्त्वपूर्ण खेळी खेळली. यानंतर अली नय्यरच्या तुफानी फलंदाजीने स्वित्झर्लंडला सामना जिंकून दिला.

नय्यरने तीन चेंडूंत 12 धावा केल्या. नय्यरने शेवटच्या चेंडूवर चौकार मारून विजय मिळवला. यामुळे फ्रान्स आणि मॅसिओनचे हृदय तुटले. या विजयासह स्वित्झर्लंड दोन गुणांसह फ्रान्ससोबत बरोबरीत आहे. दोघेही एकाच गटात आहेत. त्याचबरोबर नॉर्वे गट २ मध्ये अव्वल स्थानावर आहे. त्याने झेक प्रजासत्ताक आणि एस्टोनियावर विजय मिळवला आहे.