नुपूर शर्मा प्रकरणात ‘न्यायाधीशांच्या विरोधात सोशल मीडिया मोहिमेवर’ बोलताना CJI NV रमणा यांनी व्यक्त केली चिंता


नवी दिल्ली – देशाचे सरन्यायाधीश एन.व्ही.रमना यांनी न्यायव्यवस्थेतील आव्हाने आणि माध्यमांच्या कामावर भाष्य करताना न्यायव्यवस्थेच्या भवितव्याबाबत चिंता व्यक्त केली. त्यांनी असेही सांगितले की न्यायाधीशांचे जीवन सोपे असते, परंतु ते जीवनातील अनेक आनंद गमावतात, कधीकधी महत्त्वाचे कौटुंबिक कार्यक्रम गमावतात, अशी खोटी कथा तयार केली गेली आहे. नुपूर शर्मा खटल्याच्या निकालावर प्रतिक्रिया देताना CJI म्हणाले की, न्यायाधीशांविरोधात सोशल मीडियावर मोहीम सुरू आहे.

सरन्यायाधीश एनव्ही रमणा शनिवारी रांची येथील नॅशनल युनिव्हर्सिटी ऑफ स्टडी अँड रिसर्च इन लॉ कॉलेजमध्ये ‘जस्टिस ऑफ ए जज’ या विषयावर एका कार्यक्रमात बोलत होते. CJI म्हणाले की, आज इलेक्ट्रॉनिक आणि सोशल मीडिया लोकशाहीला हानी पोहोचवत आहे. मीडियाने हे न तपासता ‘कांगारू कोर्ट’ चालवत असल्याचे ते म्हणाले.

न्यायाधीशांविरुद्ध मोहीम
नुपूर शर्माने मोहम्मद पैगंबर यांच्यावर केलेल्या टीकेच्या निकालावर प्रतिक्रिया देताना CJI म्हणाले की, सोशल मीडियावर न्यायाधीशांच्या विरोधात मोहीम सुरू आहे. न्यायाधीश लगेच प्रतिक्रिया देऊ शकत नाहीत, पण ही त्यांची कमजोरी किंवा असहायता म्हणून समजु नये.

कधीकधी मला रात्रीही झोप येत नाही : सरन्यायाधीश
दर आठवड्याला 100 पेक्षा जास्त प्रकरणांची तयारी करणे सोपे नाही. रमणा म्हणाले की, निर्णय लिहिताना स्वतंत्र संशोधन करणे आवश्यक आहे. कोर्ट उघडल्यावर लगेच दुसऱ्या दिवसाची तयारी सुरू होते. आम्ही साप्ताहिक सुट्टी आणि न्यायालयीन सुट्ट्यांमध्ये निर्णयांवर संशोधन करण्याचे काम करतो. निर्णयांचा पुनर्विचार करण्यासाठी कधीकधी झोप देखील गमवावी लागते.

न्यायाधीशांवरील शारीरिक हल्ल्यांच्या संख्येत वाढ
सरन्यायाधीश म्हणाले की, जर आपल्याला चैतन्यशील लोकशाही हवी असेल, तर आपल्याला न्यायव्यवस्था मजबूत करणे आणि न्यायाधीशांना सक्षम करणे आवश्यक आहे. आजकाल आपण न्यायाधीशांवरील शारीरिक हल्ल्यांच्या संख्येत वाढ पाहत आहोत, जी चिंताजनक आहे.

प्रसारमाध्यमे चालवत आहेत ‘कांगारू कोर्ट’
मी प्रसारमाध्यमांना, विशेषतः इलेक्ट्रॉनिक आणि सोशल मीडियाने जबाबदारीने वागण्याचे आवाहन करतो. आम्ही जसे आहात, तसे तुम्हीही महत्त्वाचे स्टेकहोल्डर आहात. प्रसारमाध्यमे त्याची शहानिशा न करता ‘कांगारू कोर्ट’ चालवत आहेत. कृपया तुमच्या आवाजाची शक्ती लोकांना शिक्षित करण्यासाठी आणि राष्ट्राला उर्जा देण्यासाठी वापरा.