Neeraj Chopra : जागतिक अॅथलेटिक्स चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत पोहोचला नीरज चोप्रा, रोहित यादवनेही केला चमत्कार


यूजीन – टोकियो ऑलिम्पिकमध्ये सुवर्णपदक जिंकून देशाचे नाव लौकिक मिळविणाऱ्या नीरज चोप्राने पुन्हा एकदा आश्चर्यकारक कामगिरी केली आहे. त्याने जागतिक अॅथलेटिक्स चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत धडक मारली आहे. यूजीन, यूएसए येथे सुरू असलेल्या स्पर्धेत नीरजने पहिल्याच प्रयत्नात 88.39 मीटर अंतर कापले आणि अंतिम फेरीत धडक मारली. नीरजशिवाय भारताच्या रोहित यादवनेही अंतिम फेरीत धडक मारली आहे. रोहितने 80.42 मीटर अंतर कापले. या स्पर्धेचा अंतिम सामना रविवारी होणार आहे. भारताच्या अन्नू राणीने महिला गटात याआधीच अंतिम फेरी गाठली आहे.

या स्पर्धेत 24 वर्षीय नीरज व्यतिरिक्त इतर 34 खेळाडू सहभागी झाले होते. सर्वांना दोन गटात ठेवण्यात आले. नीरज पहिल्या गटात तर रोहितला ब गटात ठेवण्यात आले. नीरजने कारकिर्दीतील तिसरा सर्वोत्तम थ्रो करत अंतिम फेरीत धडक मारली. नीरज आणि रोहितसह एकूण 12 खेळाडूंनी भालाफेकच्या अंतिम फेरीत प्रवेश केला आहे. झेक प्रजासत्ताकच्या जेकब वडलेचनेही पहिल्याच प्रयत्नात 85.23 मीटर भालाफेक करून अंतिम फेरीत प्रवेश केला.

अन्नू राणीही फायनलमध्ये
भारताची अन्नू राणी याआधीच महिला गटात अंतिम फेरीत पोहोचली आहे. तिने सलग दुसऱ्यांदा भालाफेकच्या जागतिक अजिंक्यपद स्पर्धेच्या अंतिम फेरीत धडक मारली आहे. पात्रता फेरीत, अन्नूची सुरुवात माफक होती आणि ती स्पर्धेतून बाहेर पडण्याच्या मार्गावर होती, परंतु तिने अंतिम फेरीत प्रवेश करण्याच्या शेवटच्या प्रयत्नात 59.60 मीटर अंतर पार केले. अन्नूने दुसऱ्या गटातील पात्रता फेरीत पाचवे स्थान मिळवले आणि दोन्ही गटातील पहिल्या आठ खेळाडूंमध्ये स्थान मिळवून अंतिम फेरीत प्रवेश केला. 29 वर्षीय अन्नूचा या मोसमातील सर्वोत्तम स्कोअर 63.82 मीटर आहे.

हा सीझन नीरजसाठी गेला खूप चांगला
नीरज चोप्रासाठी हा सीझन चांगला गेला. भालाफेकीत त्याने दोनदा स्वतःचाच राष्ट्रीय विक्रम मोडला आहे. त्याने 14 जून रोजी फिनलंडमधील पावो नुर्मी गेम्समध्ये 89.30 मीटर अंतर कापले. यानंतर 30 जून रोजी स्टॉकहोम डायमंड लीग स्पर्धेत 89.94 मीटर अंतर फेकले. 90 मीटरचे अंतर गाठण्यापासून तो फक्त सहा सेंटीमीटर दूर होता. डायमंड लीगमध्ये नीरजने ग्रेनेडाच्या वर्ल्ड चॅम्पियनशिपच्या अँडरसन पीटर्सला मागे टाकले. पीटर्सने 90.31 मीटर भालाफेक करून सुवर्णपदक जिंकले.