President election 2022 : 10 राज्यांतील 110 आमदारांनी बिघडवला ‘खेळ’, येथे पहा क्रॉस व्होटिंगची संपूर्ण यादी


नवी दिल्ली – देशाचा पुढील राष्ट्रपती कोण होणार? या प्रश्नावर अखेर पडदा पडला आहे. राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत द्रौपदी मुर्मू विरोधी पक्षाचे उमेदवार यशवंत सिन्हा यांच्याशी टक्कर देतील, अशी अटकळ आधीच बांधली जात होती, तसेच घडले. मात्र, मतदानादरम्यान झालेल्या क्रॉस व्होटिंगमुळे विजयाचे अंतर आणखी वाढले. यशवंत सिन्हा यांनाही झारखंडमधील त्यांच्या घरात सर्वांना एकमत ठेवता आले नाही. येथेही विरोधी आमदारांनी मुर्मूच्या समर्थनार्थ जोरदार मतदान केले. जाणून घेऊया कोणत्या राज्यात क्रॉस व्होटिंग झाले, यशवंत सिन्हा यांचा खेळ कसा बिघडला?

10 राज्यांतील 110 आमदारांनी बदलले समीकरण
मुर्मू यांचा विजय निश्चित होता. तथापि, काँग्रेस आणि इतर विरोधी पक्षांच्या आमदारांनी क्रॉस व्होटिंग केल्याने विजय आणखी मजबूत झाला. सर्वाधिक क्रॉस व्होटिंग आसाममध्ये झाले. या 126 सदस्यीय विधानसभेत एनडीएच्या आमदारांचे संख्याबळ 79 आहे, तर मुर्मू यांच्या समर्थनार्थ 104 मते पडली आहेत. याशिवाय मध्य प्रदेश आणि महाराष्ट्रातही मोठ्या प्रमाणात क्रॉस व्होटिंग झाले.

आसाम 22, मध्य प्रदेश 19, महाराष्ट्र 16, उत्तर प्रदेश 12, गुजरात 10, झारखंड 10, बिहार 6, छत्तीसगड 6, राजस्थान 5, गोवा 4

17 खासदारांनीही केले क्रॉस व्होटिंग
मुर्मू यांच्या समर्थनार्थ आमदार आणि खासदारांनीही क्रॉस व्होटिंग केले. विरोधी पक्षांच्या 17 खासदारांनी यशवंत सिन्हा यांच्याऐवजी एनडीएच्या उमेदवार द्रौपदी मुर्मू यांच्या बाजूने मतदान केले. मोठ्या संख्येने खासदारांच्या क्रॉस व्होटिंगमुळे मुर्मू यांच्या मताचे मूल्य 12000 ने वाढले. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की एनडीएच्या उमेदवाराला शिवसेना, बीजेडी, वायएसआर काँग्रेस, बसपा, अकाली दल, जेडीएस या घटकांसह काही अपक्ष खासदारांनी पाठिंबा दिला होता. संसदेच्या दोन्ही सभागृहांसह या सर्व पक्षांच्या आणि एनडीएच्या खासदारांची संख्या 529 आहे. यापैकी भाजप, शिवसेना आणि बसपाच्या प्रत्येकी दोन खासदारांनी मतदान केले नाही. त्यानुसार एनडीएच्या उमेदवाराला ५२३ खासदारांचा पाठिंबा मिळणार होता, तर याउलट 540 खासदारांचा पाठिंबा मिळाला.

पहिल्या फेरीतूनच यशवंत सिन्हा बाहेर
मतमोजणीच्या पहिल्याच फेरीत विरोधी उमेदवार यशवंत सिन्हा यांचा पराभव झाला. पहिल्या फेरीत मुर्मूचे मत 3.78 लाख होते. तर, सिन्हा 1.45 वर उभे होते. यानंतर तिसऱ्या फेरीपर्यंत विजयाचे अंतर वाढले. सिन्हा यांनी चौथ्या फेरीत पुनरागमन केले, पण तोपर्यंत खूप उशीर झाला होता. आकडेवारीनुसार, मुर्मू यांना 6,76,803 मते मिळाली, तर सिन्हा यांना 3,80,177 मते मिळाली. अशा प्रकारे द्रौपदी मुर्मू देशाच्या नव्या राष्ट्रपती असतील.