पानसरे हत्या प्रकरणाचा तपास एटीएसकडे देण्याच्या याचिकेवर निर्णय घेण्याचे महाराष्ट्र सरकारला निर्देश


मुंबई: डावे नेते आणि कार्यकर्ते गोविंद पानसरे यांच्या हत्येचा तपास दहशतवाद विरोधी पथकाकडे (एटीएस) हस्तांतरित करण्याची मागणी करणाऱ्या कुटुंबीयांच्या याचिकेवर महाराष्ट्र सरकारने निर्णय घ्यावा, असे मुंबई उच्च न्यायालयाने गुरुवारी सांगितले.

पानसरे यांची 16 फेब्रुवारी 2015 रोजी चार दिवसांनी 20 फेब्रुवारी रोजी कोल्हापुरात गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली होती. सध्या महाराष्ट्र राज्य गुन्हे अन्वेषण विभाग (सीआयडी) या प्रकरणाचा तपास करत असून आतापर्यंत अनेकांना अटक करण्यात आली आहे.

या महिन्याच्या सुरुवातीला पानसरे यांची सून मेघा पानसरे यांनी आपल्या याचिकेत पानसरे, विवेकवादी विचारवंत नरेंद्र दाभोलकर, कन्नड शिक्षणतज्ज्ञ आणि कार्यकर्ते एमएम कलबुर्गी आणि पत्रकार गौरी लंकेश यांच्या हत्येमागे मोठा कट असल्याचा दावा केला होता.

विशेष सरकारी वकील अशोक मुंदरगी यांनी गुरुवारी या याचिकेवर उत्तर देण्यासाठी आणि तपासाच्या स्थितीचा अहवाल सादर करण्यासाठी वेळ मागितला. न्यायमूर्ती रेवती मोहिते डेरे आणि न्यायमूर्ती शर्मिला देशमुख यांच्या खंडपीठाने एका आठवड्याची मुदत दिली आहे.

कोर्ट म्हणाले, ‘आम्ही तुम्हाला एका आठवड्याची वेळ देतो, आम्ही अनंतकाळपर्यंत थांबू शकत नाही. आम्हाला या प्रकरणी निर्णय हवा आहे. आपण आज समजतो, पण ते अनंतकाळपर्यंत चालू शकत नाही.’

इंडिया टुडेच्या वृत्तानुसार, पानसरे यांच्या हत्येचा खटला सीआयडी एसआयटीकडून महाराष्ट्र एटीएसकडे हस्तांतरित व्हावा अशी पानसरे यांच्या कुटुंबीयांनी दाखल केलेल्या अंतरिम अर्जावर खंडपीठात सुनावणी सुरू होती.

सुनावणीदरम्यान कुटुंबीयांची बाजू मांडणारे अधिवक्ता अभय नेवगी यांनी न्यायालयाला सांगितले की, हत्येला सात वर्षे उलटूनही पानसरे यांच्या प्रकरणात राज्य पोलिसांनी कोणतीही प्रगती केलेली नाही.

दरम्यान, दाभोलकर हत्येप्रकरणी केंद्रीय अन्वेषण विभागाने (सीबीआय) अटक केलेल्या वीरेंद्र तावडेच्या जामीन अर्जावरील सुनावणी आठवडाभरासाठी तहकूब करण्यात आली आहे. या प्रकरणात आतापर्यंत 32 पैकी आठ साक्षीदार तपासण्यात आल्याचे न्यायालयाने सांगितले.

नरेंद्र दाभोलकर यांची 20 ऑगस्ट 2013 रोजी पुण्यात मॉर्निंग वॉकसाठी बाहेर असताना गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली होती. पानसरे यांच्यावर 16 फेब्रुवारी 2015 रोजी कोल्हापुरात गोळ्या झाडल्या गेल्या आणि काही दिवसांनी 20 फेब्रुवारी रोजी उपचार सुरू असताना त्यांचा मृत्यू झाला.

तसेच लेखक आणि तर्कवादी एमएम कलबुर्गी यांची 30 ऑगस्ट 2015 रोजी कर्नाटकातील धारवाडमध्ये गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली होती.

या तिन्ही प्रकरणांचा तपास करणार्‍या एजन्सींनी मागील प्रसंगी न्यायालयात सांगितले आहे की प्रकरणांमध्ये आणि आरोपींमध्ये काही समान ‘लिंक’ आहेत.

मे 2019 मध्ये, गोविंद पानसरे यांच्या हत्येप्रकरणी सीआयडीच्या विशेष तपास पथकाने (एसआयटी) उजव्या विचारसरणीचे कार्यकर्ते शरद काळसकर यांना अटक केली.

दाभोलकर प्रकरणात सीबीआयने याप्रकरणी आठ जणांना अटक केली होती आणि त्यापैकी पाच जणांवर आरोपपत्रही दाखल केले आहे.

CBI ने 2016 मध्ये सनातन संस्थेचा सदस्य, ईएनटी सर्जन आणि कथित मुख्य सूत्रधार डॉ. वीरेंद्र तावडे याला अटक केली होती. त्यानंतर ऑगस्ट 2018 मध्ये शरद कळसकर आणि सचिन प्रकाशराव अंदुरे या दोन नेमबाजांना अटक करण्यात आली होती – ज्यांनी दाभोलकरांवर गोळीबार केला होता.

मे 2019 मध्ये सनातन संस्थेचे वकील संजीव पुनाळेकर आणि त्यांचे सहकारी विक्रम भावे यांना मुंबईत अटक करण्यात आली होती. या पाच जणांविरुद्ध आरोपपत्र दाखल करण्यात आले.

सीबीआयने अमोल काळे, अमित दिगवेकर आणि राजेश बंगेरा या तिघांना अटक केली होती – जे 2017 मध्ये पत्रकार गौरी लंकेश यांच्या हत्येप्रकरणी आरोपी आहेत.