एकनाथ शिंदेंच्या मंत्रिमंडळ विस्तारावर सर्वांच्या नजरा, नवनीत राणा यांच्या पतीसह या 5 नेत्यांना लागू शकते लॉटरी


मुंबई – महाराष्ट्रात दोन आठवड्यांच्या राजकीय नाट्यानंतर शिवसेनेचे बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखाली राज्यात नवे सरकार स्थापन झाले. एकनाथ शिंदे यांनी मुख्यमंत्रीपदाची तर देवेंद्र फडणवीस यांनी उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेतली. सरकार स्थापन होऊन 15 दिवसांहून अधिक काळ लोटला, तरीही मंत्रिमंडळाचा विस्तार झालेला नाही. सुप्रीम कोर्टात आमदारांच्या अपात्रतेच्या याचिकेवर सुनावणी सुरू आहे. या निर्णयानंतर मंत्रिमंडळाचा विस्तार होणार असल्याचे बोलले जात आहे. त्यामुळे सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

शिंदे-फडणवीस सरकारने विधानसभेत 164 मतांनी बहुमत मिळवले. केवळ 99 सदस्यांनी विरोधात मतदान केले. आता नव्या सरकारसमोर मंत्रिमंडळ विस्ताराचे आव्हान आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, भाजपला 28 तर एकनाथ शिंदे गटाला 15 मंत्रीपदे मिळणार आहेत. भाजपच्या 28 मध्ये उपमुख्यमंत्र्यांसह 20 कॅबिनेट मंत्र्यांचा समावेश असेल तर ८ राज्यमंत्री असतील. तर शिंदे गटाकडे मुख्यमंत्र्यांसह 11 कॅबिनेट आणि 4 राज्यमंत्री असतील. फ्री प्रेस जनरलने याबाबतचे वृत्त दिले आहे.

वृत्तानुसार 11 जुलै रोजी मंत्र्यांची यादी जाहीर होणार होती. मात्र त्या दिवशी आमदारांच्या अपात्रतेच्या याचिकेवर सुनावणी होणार होती. यानंतर यादीची घोषणा राष्ट्रपती निवडणुकीपर्यंत पुढे ढकलण्यात आली. एकनाथ शिंदे यांना मुख्यमंत्रीपद देऊन भाजपने लोकांना आश्चर्यचकित केले. आता भाजपकडून गृह, वित्त, जलसंपदा विभागावर दबाव वाढला आहे. यासोबतच शिंदे-भाजप युतीमध्ये अपक्षांसह अन्य घटक पक्षांनाही सामावून घेण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. त्यामुळे सर्व आमदारांना खूश ठेवण्याबरोबरच मुंबई, ठाणे, पालघर, नवी मुंबई या महापालिका निवडणुका डोळ्यासमोर ठेवून मंत्रिपदाच्या यादीत काही नवीन नावांचा समावेश करण्यात येणार आहे.

चंद्रकांत पाटील : भाजप
2014 च्या फडणवीस सरकारमध्ये भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष आणि माजी सार्वजनिक बांधकाम मंत्री चंद्रकांत पाटील हे फडणवीस यांचे निकटवर्तीय मानले जातात. मुळात कोल्हापूर आणि पुण्याचे आमदार असलेल्या मंत्रिमंडळात जातीय समीकरणावर भाजपचा भर असेल. पाटील यांना खरोखरच मंत्रिमंडळात स्थान मिळाले, तर ‘एक व्यक्ती, एक पद’ या धोरणानुसार त्यांना महाराष्ट्र भाजपच्या प्रदेशाध्यक्षपदावरून पायउतार व्हावे लागेल.

संजय कुटे : भाजप
जळगावचे आमदार संजय कुटे हे फडणवीस तसेच प्रवीण दरेकर, प्रसाद लाड, सुधीर मुनगंटीवार आदी नेत्यांचे निकटवर्तीय म्हणून ओळखले जातात. मुख्यमंत्री शिंदे यांच्या बंडात कुटे यांचा महत्त्वाचा वाटा होता. शिंदे आणि त्यांच्या आमदारांसोबत सुरत येथील हॉटेलमध्ये मुक्काम केला. त्यांनी रणनीती आखली. यानंतर ते बंडखोर आमदारांसह गुवाहाटीला गेले. ते भाजपच्या कोट्यातील प्रमुख मंत्र्यांपैकी एक असण्याची शक्यता आहे.

हितेंद्र ठाकूर : बहुजन विकास आघाडी
पालघर जिल्ह्यातील वसई मतदारसंघाचे आमदार हितेंद्र ठाकूर यांचे वसई, नालासोपारा आणि बोईसरमधून तीन आमदार आहेत. ते राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांचे निकटवर्तीय मानले जातात. 2019 च्या विधानसभा निकालानंतर आघाडीने उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील महाराष्ट्र विकास आघाडीला पाठिंबा देण्याचे आश्वासन दिले होते. नुकत्याच झालेल्या राज्यसभा आणि विधान परिषदेच्या निवडणुकीत बविआचे महत्त्व स्पष्ट झाले. राष्ट्रवादीचे एकनाथ खडसे आणि भाजपचे प्रवीण दरेकर यांनी त्यांना पाठिंबा देण्यासाठी स्वतंत्र बैठका घेतल्या. शिवाय, वसई-विरार महानगरपालिकेच्या (व्हीव्हीएमसी) निवडणुकीत हितेंद्र ठाकूर किंवा त्यांचा मुलगा क्षितिज यांना मंत्रिमंडळात स्थान मिळेल, असे बोलले जात आहे.

रवी राणा
अमरावती जिल्ह्यातील बडनेरा मतदारसंघातून तीन वेळा अपक्ष आमदार राहिलेले राणा आणि त्यांच्या पत्नी नवनीत राणा यांनी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांच्या मातोश्री निवासस्थानाबाहेर हनुमान चालिसा वाचण्याची धमकी दिल्याने ते चर्चेत आले. त्यानंतर या जोडप्याला अटक करण्यात आली आणि आठवडाभरानंतर त्यांची जामिनावर सुटका करण्यात आली. रवी राणा गेल्या अडीच वर्षांपासून शिवसेना आणि विशेषतः उद्धव ठाकरे यांच्यावर टीका करत आहेत. रवी राणा 2009 मध्ये पहिल्यांदाच राष्ट्रवादीच्या तिकिटावर आमदार म्हणून विजयी झाले. 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीनंतर त्यांनी भाजपला पाठिंबा दिला, परंतु एमव्हीएने राजकीय समीकरण बदलल्यानंतर ते तटस्थ राहिले. त्यानंतर नुकत्याच झालेल्या राज्यसभा आणि विधानपरिषद निवडणुकीत त्यांनी भाजपच्या बाजूने मतदान केले. भाजपची सत्ता आल्यावर त्यांचा मंत्र्यांच्या यादीत समावेश होणार का, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे.

बच्चु कडू : प्रहार जनशक्ती पार्टी
महाविकास आघाडी सरकारमध्ये माजी जलसंपदा, शालेय शिक्षण आणि अकोला जिल्ह्याचे पालकत्व मंत्री असलेले कडू यांनी राज्यातील 2019 च्या राजकीय समीकरणात माविआला पाठिंबा देणारे पहिले होते. चार वेळा आमदार असलेले कडू हे महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक प्रसिद्ध चेहरा असून यापूर्वी ते राज्यमंत्री राहिले आहेत. मंत्रिमंडळाच्या शर्यतीत आघाडीवर आहेत.