Harshad Mehta Secret : जिवंत आहे शेअर बाजाराचा बेताज बादशहा हर्षद मेहता!


नवी दिल्ली – भारतीय शेअर बाजारातील सर्वात लोकप्रिय घोटाळ्यातील आरोपी स्टॉक ब्रोकर हर्षद मेहता यांचा 30 डिसेंबर 2001 च्या रात्री तुरुंगात मृत्यू झाला. आता या घटनेला 20 वर्षांनंतर त्यांची पत्नी ज्योती मेहता यांनी मोठी घोषणा केली आहे. त्यांनी ठाणे कारागृह (जिथे हर्षद मेहता मरण पावला) अधिकाऱ्यांवर त्यांचा पती हर्षद मेहता यांना वेळेवर योग्य वैद्यकीय उपचार देण्याकडे दुर्लक्ष केल्याचा आरोप केला आहे.

यासोबतच हर्षद मेहता यांच्या कुटुंबीयांनी त्यांच्याबद्दलची सत्य माहिती लोकांना देण्यासाठी https://www.harshadmehta.in नावाची वेबसाइटही सुरू केली आहे. त्यांच्या जखमा अजूनही ताज्या आहेत आणि 20 वर्षांनंतरही त्यांचे कुटुंब या धक्क्यातून सावरलेले नाही, असे त्यांच्या पत्नीने वेबसाइटवर लिहिले आहे. लोकांमध्ये मीडिया आणि चित्रपटांमुळे हर्षद मेहता आणि त्याची कहाणी आजही जिवंत असल्याचे कुटुंबीय सांगतात. अशा स्थितीत त्यांच्या कथेचे सत्य लोकांना सांगण्यासाठी ही वेबसाइट सुरू करण्यात आली आहे.

एकेकाळी शेअर बाजारातील बिग बुल म्हणून ओळखले जाणारे हर्षद मेहता यांच्या पत्नी ज्योती मेहता यांनी सांगितले की, 30 डिसेंबर 2001 रोजी रात्री 11 वाजण्याच्या सुमारास हर्षदच्या मृत्यूची बातमी आम्हाला मिळाली. ठाणे कारागृहात 54 दिवसांच्या कोठडीनंतर माझ्या पतीचे अचानक दुःखद निधन झाले. ते 47 वर्षांचे होते आणि पूर्णपणे निरोगी होते. हर्षद मेहता यांच्याकडे यापूर्वी हृदयविकाराशी संबंधित कोणताही रेकॉर्ड नव्हता. आपल्या वेदना व्यक्त करताना ज्योती मेहता यांनी म्हटले आहे की, आम्हाला अशी शिक्षा आणि आमच्या शत्रूंनाही असा दुःखद मृत्यू मिळावा अशी आमची इच्छा नाही.

हर्षदला सायंकाळी सात वाजता हृदयविकाराचा झटका आला, चार तास नेले नाही रुग्णालयात
ज्योती मेहता यांनी वेबसाईटवर असेही लिहिले आहे की, हर्षदचा मृत्यू झाला त्या दिवशी संध्याकाळी 7 वाजता हर्षदला पहिला हृदयविकाराचा झटका आला होता, पण तुरुंग प्रशासनाने त्यांच्या तक्रारीकडे दुर्लक्ष केले होते. हर्षदने त्याच्या हृदयातील असामान्य वेदना त्याच कक्षात असलेला त्याचा धाकटा भाऊ सुधीर याला कळवला. भावाने हर्षदचा आवाज ऐकला पण त्याला दिसेना.

तुरुंगातील डॉक्टरांकडे नव्हते हृदयविकाराशी संबंधित कोणतेही औषध
त्यादिवशी हर्षदला हृदयविकाराचा झटका आल्यानंतर तुरुंगातील डॉक्टरांनी त्याची तपासणी केली, पण त्यांच्याकडे हृदयविकाराच्या झटक्याशी संबंधित कोणतेही औषध नव्हते, असेही ज्योतीने म्हटले आहे. ज्योतीच्या म्हणण्यानुसार, हर्षदने स्वत: त्याला सॉर्बिट्रेट (औषध) देण्याची विनंती केली होती, जे मी 54 दिवसांपूर्वी अटकेच्या वेळी आणीबाणीच्या किटमध्ये दिले होते, जेव्हा तो तुरुंगात होता. याच औषधामुळे तब्बल 4 तास त्यांचे प्राण वाचले.

हृदयविकाराचा झटका आल्यानंतर नेले नाही चार तास रुग्णालयात
ज्योती मेहता यांनी तुरुंग प्रशासनावर आरोप केला आहे की, या चार तासात त्यांनी त्याला रुग्णालयात नेले असते, तर त्याचे प्राण वाचू शकले असते. शेवटच्या क्षणी हर्षद मेहता यांच्यासोबत कुटुंबातील कोणीही नव्हते, असेही त्या म्हणाल्या. ज्योती यांनी हे देखील उघड केले की रात्री 11 वाजता हर्षदला लांब पल्ले चालत ठाण्याच्या रुग्णालयात जावे लागले, जिथे कार्डिओग्रामने दुसरा मोठा हृदयविकाराचा झटका आल्याची पुष्टी केल्यानंतर लगेचच व्हीलचेअरवर त्याचा मृत्यू झाला.

कारागृहात असलेल्या हर्षदच्या भावाला देण्यात आली नाही मृत्यूची माहिती
ज्योती म्हणाल्या की, वारंवार मागणी करूनही हर्षदच्या कुटुंबीयांना तपासाचा अहवाल किंवा पोस्टमार्टम रिपोर्ट देण्यात आलेला नाही. त्याचवेळी त्याचा भाऊ सुधीर (जो त्याच कारागृहात त्याच्या शेजारीच कोठडीत होता) यालाही हर्षदला रुग्णालयात नेण्याबाबत माहिती देण्यात आली नाही, त्याला दुसऱ्या दिवशी सकाळी भावाच्या मृत्यूची माहिती देण्यात आली.