Report : झोपेत असताना वेगाने पसरतात कर्करोगाच्या पेशी, स्विस शास्त्रज्ञांनी केलेल्या संशोधनातून आले समोर


बर्न – स्तनाच्या कर्करोगाच्या रुग्णांमध्ये कर्करोगाच्या पेशी रक्ताद्वारे इतर अवयवांपर्यंत सहज पोहोचतात. वास्तविक, झोपेत असताना या रुग्णांच्या शरीरात ट्यूमर सक्रिय असतो. याच्या मदतीने ते शरीराच्या वेगवेगळ्या भागात पोहोचतात आणि गुठळ्यांच्या रूपात वाढू लागतात.

यामुळेच एका ठिकाणी गाठ संपल्यानंतरही दुसऱ्या ठिकाणी त्यांची निर्मिती होण्याची शक्यता असते. उंदरांवर केलेल्या संशोधनात शास्त्रज्ञांनी हा दावा केला आहे. स्वित्झर्लंडमधील झुरिच येथील स्विस फेडरल इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीमधील कर्करोग जीवशास्त्रज्ञ आणि संशोधकांपैकी एक निकोल इक्टो यांच्या मते, कर्करोगाच्या पेशी दुपारच्या तुलनेत रात्री जास्त सक्रिय असतात.

शास्त्रज्ञांच्या मते, शरीरात अंतर्गत घड्याळ असते, जे जीन्सद्वारे नियंत्रित केले जाते. हे शरीरात होत असलेल्या प्रक्रिया दर्शविते. यात चयापचय आणि झोप देखील समाविष्ट आहे. यापूर्वी, शास्त्रज्ञांनी असा अंदाज लावला होता की कर्करोगाच्या पेशी एवढ्या परिपक्व आहेत की त्यांच्या शरीराच्या घड्याळात काहीही फरक पडत नाही.

स्तनाच्या कर्करोगाचा धोका इतर कर्करोगांपेक्षा असतो जास्त
इतर कर्करोगांपेक्षा स्तनाच्या कर्करोगात अशा पेशी जास्त असतात. जेव्हा या कर्करोगाच्या पेशी रक्तात पोहोचतात, तेव्हा इतर अवयवांमध्येही ट्यूमर तयार व्हायला वेळ लागत नाही. याला ‘मेटास्टेसिस’ची प्रक्रिया म्हणतात.

30 महिलांची घेण्यात आली चाचणी
सकाळी 4 आणि 10 वाजता रक्ताचे नमुने घेण्यात आले. सकाळी 4 च्या नमुन्यात 80% सीटीसी पातळी वाढल्याचे चाचणीत दिसून आले. म्हणजेच सकाळी लोक झोपत असताना कर्करोगाच्या पेशी वाढत होत्या.

काय म्हणतात संशोधक
कर्करोगाचा मागोवा घेताना सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. दिवसा रक्ताचे नमुने घेतल्यास कर्करोगाच्या पेशी पकडल्या जाऊ शकत नाहीत. यासाठी, डॉक्टर सीटीसी पातळी तपासतात, ज्यामुळे कर्करोगाच्या पेशींमधून ट्यूमर तयार झाला आहे की नाही हे दिसून येते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही