PM Ujjwala Yojana : या ग्राहकांना पुन्हा मिळू लागली आहे गॅस सिलिंडरवर सबसिडी, जाणून घ्या कसा घ्याल फायदा


काही वर्षांपूर्वीपर्यंत, विशेषतः खेड्यापाड्यात लोक लाकडाच्या चुलीवर अन्न शिजवायचे. यामुळे पर्यावरणाची हानी तर होत होतीच, पण लोकांना स्वयंपाक करतानाही अनेक अडचणींचा सामना करावा लागत होता. पण आता मजबुरीने लोक लाकडी चुलीवर अन्न शिजवतात, असे क्वचितच पाहायला मिळते. वास्तविक, याचे कारण म्हणजे सरकारने लोकांना गॅस सिलिंडर दिले. त्यांच्या वापरामुळे ना पर्यावरणाची हानी होत आहे, ना लोकांना कोणत्याही प्रकारचा त्रास होत आहे. त्याचबरोबर लोकांना घरगुती गॅस सिलिंडरच्या सुविधेवर सबसिडीही दिली जात होती, मात्र कोरोनामुळे ते बंद झाले आणि आता ते पुन्हा सुरू करण्यात आले आहे. चला तर मग आम्ही तुम्हाला सांगतो की ही सबसिडी कोणाला मिळेल आणि तुम्ही कसा घेऊ शकता त्याचा फायदा.

सबसिडी कोणाला मिळते?
खरं तर, गुरुवारी केंद्रीय पेट्रोलियम सचिव पंकज जैन यांनी माहिती दिली होती की, जून 2020 पासून एलपीजी गॅस सिलिंडरवर सबसिडी कोणालाही दिली जात नाही. तथापि, उज्ज्वला योजनेंतर्गत लाभ घेणाऱ्या ग्राहकांना 200 रुपये अनुदान दिले जात असल्याची माहिती त्यांच्या वतीने निश्चितपणे देण्यात आली.

कसा घ्याल फायदा :-

  • तुम्हाला गॅस सबसिडीचा लाभ घ्यायचा असेल, तर त्यासाठी तुम्ही उज्ज्वला गॅस योजनेचे लाभार्थी व्हावे लागेल किंवा तुम्ही लाभार्थी असाल, तर तुम्हाला तुमच्या गॅस एजन्सीकडे जावे लागेल.
  • तुम्हाला तुमची काही कागदपत्रे गॅस एजन्सीमध्ये जाऊन जमा करावी लागतील. उदाहरणार्थ, तुमचे गॅस पासबुक घ्या आणि याशिवाय तुम्हाला तुमच्या बँक खात्याची माहितीही येथे द्यावी लागेल.
  • यानंतर गॅस एजन्सी तुमच्या कागदपत्रांची पडताळणी करुन आणि थेट तुमच्या बँक खात्यात सबसिडी देईल. मात्र, सध्या उज्ज्वला योजनेशी संबंधित लोकांनाच त्याचा लाभ मिळत आहे.