आता भाजपच्या निशाण्यावर राष्ट्रवादी, अजित पवार असू शकतात पुढील टार्गेट?


मुंबई : शिवसेना तोडल्यानंतर आता भाजपचे पुढचे टार्गेट राष्ट्रवादी काँग्रेस असू शकते. शरद पवार यांच्या पक्षातील बहुतांश नेत्यांवरील कथित भ्रष्टाचाराचे आरोप त्यांच्यासाठी सर्वात मोठी समस्या बनू शकतात. त्यामुळे शिवसेनेपाठोपाठ आता राष्ट्रवादीवर बंडखोरी करण्याची पाळी आल्याचे राजकीय वर्तुळात मानले जात आहे. महाराष्ट्रात राष्ट्रवादीला कमकुवत केल्याशिवाय केंद्रात लोकसभेच्या जागा वाढवून राज्यात पुन्हा सरकार आणणे सोपे जाणार नाही, हे भाजपच्या केंद्रीय नेतृत्वाला स्पष्ट झाले आहे.

महाराष्ट्राच्या राजकारणात केंद्रीय तपास यंत्रणा कार्यरत राहिल्यास, सरकार बदलल्यानंतर पवारांच्या पक्षातील अनेक नेते भाजपमध्ये प्रवेश करू शकतात, असा उल्लेख राष्ट्रवादीचे अनेक नेते खासगीत करत आहेत. राष्ट्रवादीत फूट पडण्याच्या भाजपच्या निशाण्यातील कमकुवत दुवा म्हणजे सध्याच्या परिस्थितीत पुढील विधानसभा निवडणुकीत राष्ट्रवादीच्या तिकिटावर विजय मिळवणे कठीण वाटणारे आमदार आहेत. या आमदारांची संख्या 30 हून अधिक असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

अजित पवारांना पुन्हा केले जाईल टार्गेट?
राष्ट्रवादीचे दोन तत्कालीन मंत्री नवाब मलिक आणि अनिल देशमुख अनेक महिन्यांपासून तुरुंगात आहेत. मनी लाँड्रिंग प्रकरणात ईडीने एकनाथ खडसे यांच्या काही मालमत्ता यापूर्वीच जप्त केल्या आहेत. अजित पवार आणि त्यांच्या कुटुंबीयांवर काही काळापूर्वी छापे पडण्याची चिन्हे होती. अजित पवार यांना पुन्हा टार्गेट केले जाऊ शकते, अशी चर्चा राजकीय वर्तुळात आहे. 2019 मध्ये देवेंद्र फडणवीस यांच्यासोबत 72 तासांच्या सरकारने बंद केलेली अजित पवारांची चौकशी नाकारता येत नाही. नवे सरकार स्थापन होताच धनंजय मुंडे यांनी मध्यरात्री देवेंद्र फडणवीस यांच्याशी घेतलेली भेट ही कोणत्याही नव्या संकटातून सुटका म्हणूनही पाहिले जात आहे.

मराठा व्होटबँकेवर लक्ष ठेवून
महाराष्ट्रात मराठ्यांची संख्या 30 टक्के आहे. महाराष्ट्रातील शरद पवारांची ताकद भाजपला माहीत आहे. विशेषत: मराठा राजकारणात, भाजपला जमिनीच्या पातळीवर पवारांच्या प्रबळ क्षमतेची जाणीव आहे. यात समतोल साधण्यासाठी भाजपकडे आता सरकारमध्ये मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे, पक्षात प्रदेशाध्यक्ष चंद्रकांतदादा पाटील आणि विधानसभेत राहुल नार्वेकर हे तीनही मराठा नेते आहेत. फडणवीस यांची मुख्यमंत्रिपदावरून जाणे हाही याच नियोजनाचा एक भाग असल्याची चर्चा आहे. अशा स्थितीत एकनाथ शिंदे यांना मुख्यमंत्री करून भाजपने पुढची रणनीती ठरवून थेट शरद पवार आणि ठाकरे घराण्याच्या वारशावरच घाव घातला आहे.

पवार कुटुंबात देखील वर्चस्वाची लढाई
राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांच्या घरातही पुतणे अजित पवार आणि कन्या सुप्रिया सुळे यांच्यात वर्चस्वाची लढाई सुरू आहे. शरद पवार यांचे विश्वासू लोक सध्या सुप्रिया यांच्यासोबत आहेत. अजित पवार यांनीही पक्षात आपल्या विश्वासू लोकांची दुफळी निर्माण केली आहे. 2019 मध्ये फडणवीस यांच्यासोबत सरकार स्थापन करण्याचा अजित पवारांचा प्रयत्न आणि 2019 मध्ये अजित पवार यांचे पुत्र पार्थ पवार यांचा मावळ मतदारसंघातून झालेला पराभव हे या लढाईचे फलित आहे.