Maharashtra Crisis : आता व्हीपवरून गोंधळ, शिवसेनेने बोलावली जिल्हाध्यक्षांची बैठक


मुंबई – गेल्या काही दिवसांपासून महाराष्ट्रात सुरू असलेले राजकीय नाट्य हळूहळू शांत होत आहे. नवीन सरकार स्थापन झाले आहे. एकनाथ शिंदे यांनी मुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेतली. फडणवीस उपमुख्यमंत्री झाले आहेत. दरम्यान, आज विधानसभेच्या विशेष अधिवेशनाचा दुसरा दिवस आहे. दरम्यान, आज शिंदे गटाचीही बहुमत चाचणी होणार आहे. उद्धव ठाकरेंना मोठा झटका देतानाच विधानसभा अध्यक्ष राहुल नार्वेकर यांना करण्यात आले आहे.

आता व्हिपवरुन सुरू झाला गोंधळ
महाराष्ट्राच्या राजकारणात आता व्हिपवरून गदारोळ सुरू झाला आहे. एकीकडे शिंदे छावणीतील आमदारांनी व्हीप पाळला नसल्याचा आरोप उद्धव गट करत असताना आता शिंदे गटाचे मुख्य प्रतोद भरत गोगावले यांनी सभापतींसमोर याचिका दाखल केली आहे. पक्षाच्या 16 आमदारांनी व्हिपचे पालन केले आहे, त्यामुळे या 16 आमदारांवर निलंबनाची कारवाई करण्यात यावी, असे सांगण्यात आले आहे. यानंतर या आमदारांना नोटिसा बजावण्याची तयारी सुरू आहे.

शिवसेनेने बोलावली जिल्हाध्यक्षांची बैठक
महाराष्ट्रातील फ्लोर टेस्टच्या पार्श्वभूमीवर शिवसेनेने आज जिल्हाध्यक्षांची बैठक बोलावली आहे. दुपारी होणारी ही बैठक मुंबईतील सेना भवनात होणार आहे. दरम्यान, स्थानिक निवडणुकांसाठी उद्धव ठाकरेही राज्याच्या दौऱ्यावर येऊ शकतात, अशी बातमी आहे.

राष्ट्रवादीतही उलथापालथ होण्याची अटकळ
शिवसेनेपाठोपाठ आता राष्ट्रवादीतही उलथापालथ होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. प्रत्यक्षात रविवारी झालेल्या सभापती निवडणुकीच्या मतदानात राष्ट्रवादीचे पाच आमदार सहभागी झाले नाहीत. 53 पैकी केवळ 46 आमदारच विधानसभा अध्यक्षपदाच्या मतदानात भाग घेण्यासाठी विधानभवनात पोहोचू शकले. मात्र, त्यापैकी नवाब मलिक आणि अनिल देशमुख तुरुंगात आहेत. भारतीय जनता पक्षाचे (भाजप) राहुल नार्वेकर 164 मतांनी अध्यक्ष म्हणून निवडून आले. महाविकास आघाडी या आघाडीतील पक्ष राष्ट्रवादी काँग्रेस, काँग्रेस आणि उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेने शिवसेना आमदार राजन साळवी यांना सभापतीपदासाठी उमेदवारी दिली होती. मात्र साळवी यांना केवळ 107 मते पडल्याने त्यांना पराभवाला सामोरे जावे लागले.

व्हीपवरून वाद
महाराष्ट्रात सभापती निवडीबाबत शिवसेनेकडून व्हीप जारी करण्यात आला. शिंदे गट आणि ठाकरे गट या दोन्ही पक्षांनी आपल्या आमदारांबाबत व्हीप जारी केला होता. आता व्हिपच्या मुद्द्यावरून वाद निर्माण झाला असून हा वाद निवडणूक आयोगापर्यंत पोहोचू शकतो. शिवसेना खासदार अरविंद सावंत म्हणाले की, 39 आमदारांनी सभापती निवडीसाठी आमचा व्हीप पाळला नाही. शिंदे गटाकडे 39 आमदार आहेत. उद्धव ठाकरेंसोबत त्यांचा मुलगा आदित्य यांच्यासह 16 आमदार आहेत. ताज्या घडामोडीत शिवसेनेच्या उद्धव ठाकरे गटानेही शिंदे यांच्यासह त्यांच्यासोबत असलेल्या सर्व आमदारांना अपात्र ठरवण्याची कायदेशीर प्रक्रिया सुरू केली आहे.