Maharashtra Politics : विशेष विधानसभा अधिवेशनापूर्वी घमासान, शिवसेना विधिमंडळ पक्षाचे कार्यालय सील


मुंबई : नवनिर्वाचित मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखाली भाजपच्या पाठिंब्याने स्थापन झालेले सरकार 4 जुलै रोजी म्हणजे उद्या बहुमत सिद्ध करणार आहे. विधानसभेचे दोन दिवसीय विशेष अधिवेशन रविवारपासून सुरू होत आहे. सकाळी 11 वाजता विधानसभेचे कामकाज सुरू झाल्यानंतर सभागृहाच्या अध्यक्षपदाची निवडणूक होणार आहे. दरम्यान, शिवसेनेचे विधीमंडळ पक्ष कार्यालय सील करण्यात आले आहे. कार्यालयाबाहेर एक नोटीस चिकटवण्यात आली असून, त्यात शिवसेना विधिमंडळ पक्षाच्या सूचनेनुसार हे कार्यालय बंद असल्याचे लिहिले आहे.

महाराष्ट्र विधानसभेच्या दोन दिवसीय विशेष अधिवेशनात सभागृहाच्या अध्यक्षपदाची निवडणूक होणार आहे. शिवसेना नेते आणि उद्धव ठाकरे यांचे निकटवर्तीय राजन साळवी हे शिवसेना-राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्ष (NCP)-काँग्रेसचे अध्यक्षपदाचे संयुक्त उमेदवार आहेत, ते आमदार राहुल नार्वेकर यांना आव्हान देणार आहेत. शिंदे यांना पाठिंबा देणारे शिवसेनेचे बंडखोर आमदार शनिवारी रात्री गोव्यातून मुंबईत परतले असून त्यांना दक्षिण मुंबईतील एका आलिशान हॉटेलमध्ये ठेवण्यात आले आहे.

गेल्या वर्षभरापासून विधानसभा अध्यक्षपद रिक्त आहे
दुसरीकडे, राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार म्हणाले की, उपसभापती नरहिर जिरवाल यांच्यावरील अविश्वास प्रस्ताव प्रलंबित असतानाही ते कार्यवाहक सभापती म्हणून आपले कर्तव्य बजावू शकतात. गेल्या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये काँग्रेसचे नाना पटोले यांनी विधानसभा अध्यक्षपदाचा राजीनामा दिल्यानंतर हे पद रिक्त होते.

शिंदे यांच्या विजयाचे गणित
यापूर्वी शिंदे यांना पाठिंबा देणाऱ्या शिवसेनेच्या 39 बंडखोर नेत्यांसह 50 आमदार शनिवारी संध्याकाळी चार्टर्ड विमानाने गोव्याहून मुंबईत आले. शिंदे शनिवारी सकाळी गोव्याला गेले होते. तेही बंडखोर आमदारांसह परतले. 288 सदस्यांच्या सभागृहात शिंदे यांना अपक्ष आणि लहान पक्षांचे 10 आणि भाजपचे 106 आमदारांचा पाठिंबा आहे.

महाराष्ट्र विधानसभेत कोणत्या पक्षाचे किती आमदार
शिवसेनेकडे 55, राष्ट्रवादीकडे 53, काँग्रेसकडे 44, भाजपकडे 106, बहुजन विकास आघाडीकडे तीन, समाजवादी पक्षाकडे दोन, ऑल इंडिया मजलिस-ए-इत्तेहादुल मुस्लिमीनकडे दोन, प्रहार जनशक्ती पक्षाकडे दोन, महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेकडे एक, मार्क्सवादी कम्युनिस्ट पक्षाकडे एक, शेतकरी कामगार पक्षाकडे एक, स्वाभिमानी पक्षाकडे एक, राष्ट्रीय समाज पक्षाकडे एक, जनसुराज्य शक्ती पक्षाकडे एक, क्रांतीकारी शेतकरी पक्षाकडे एक, आणखी 13 अपक्ष आमदार आहेत. तर शिवसेनेचे आमदार रमेश लटके यांचे मे महिन्यात निधन झाल्याने एक पद रिक्त आहे.