उदयपूर हत्याकांडाच्या आठवडाभरापूर्वी महाराष्ट्रात नुपूर शर्माच्या समर्थकाचीही हत्या, पोलिसांच्या तपासात संशय


मुंबई – राजस्थानमधील उदयपूरमध्ये नुपूर शर्माच्या समर्थनार्थ पोस्ट करणाऱ्या एका शिंपीची भरदिवसा हत्या झाल्यामुळे संपूर्ण देश हादरला आहे. मात्र, नुपूर शर्मा यांच्या समर्थकाच्या हत्येची ही पहिलीच घटना नाही. किमान महाराष्ट्राच्या अमरावती पोलिसांच्या तपासात जे उघड झाले आहे. त्यानुसार 21 जून रोजी एका ड्रग्ज विक्रेत्याचाही अशाच पद्धतीने गळा चिरून खून करण्यात आला होता. कारण नुपूर शर्माच्या समर्थनार्थ त्यांच्या वतीने केलेली पोस्ट होते.

अमरावती जिल्ह्यातील 54 वर्षीय केमिस्ट उमेश प्रल्हादराव कोल्हे यांनी रचलेल्या कटाचा एक भाग म्हणून नुपूर शर्माच्या पैगंबरावरील वादग्रस्त विधानांना पाठिंबा दिल्याने ही हत्या घडल्याचे तपासकांचे मत आहे. उमेशचा मुलगा संकेत कोहले याने दिलेल्या तक्रारीच्या आधारे कोतवाली पोलिसांनी या प्रकरणी मुदस्सीर अहमद (22) आणि शाहरुख पठाण (25) या दोघांना 23 जून रोजी अटक केली. दोघांची चौकशी केल्यानंतर उमेशच्या हत्येत आणखी चार जणांचा सहभाग असल्याचे समोर आले. यामध्ये अब्दुल तौफिक (24), शोएब खान (22), अतीब रशीद (22) आणि शमीम फिरोज अहमद यांचा समावेश आहे. शमीम वगळता इतर सर्वांना अटक करण्यात आली.

याप्रकरणी पोलिसात दिलेल्या तक्रारीत असे म्हटले आहे की, उमेश कोल्हे हे मेडिकल स्टोअर बंद करून जात असताना 21 जून रोजी रात्री 10.30 च्या दरम्यान ही घटना घडली. मुलगा संकेत त्याच्यासोबत दुसऱ्या स्कूटरवर होता. फिर्यादीनुसार, आम्ही प्रभात चौकाकडे जात असताना, महिला महाविद्यालय न्यू हायस्कूलच्या गेटजवळ उमेशला अचानक दोन मोटारसायकलस्वारांनी अडवले. त्यानंतर हल्लेखोरांपैकी एकाने त्याच्या गळ्यावर डाव्या बाजूला चाकूने सपासप वार केले. त्यामुळे उमेश रक्ताच्या थारोळ्यात रस्त्यावर पडला. या घटनेनंतर त्याने मदतीसाठी हाक मारली असता हल्लेखोर पळून गेल्याचे मुलगा संकेत सांगतो. आजूबाजूच्या काही लोकांच्या मदतीने उमेशला जवळच्या एक्सॉन रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. मात्र, उपचारादरम्यान त्यांचा मृत्यू झाला.

अमरावती पोलिसांच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, या प्रकरणात अटक करण्यात आलेल्या पाच आरोपींनी सांगितले की, आणखी एका आरोपीने त्यांना कार आणि 10,000 रुपयांची मदत केली आणि नंतर ते पळून गेले. या अधिकाऱ्याने सांगितले की, फरार आरोपी हा संपूर्ण हत्येचा मास्टरमाईंड असल्याचे दिसते, कारण त्याने हत्येसाठी उर्वरित पाच आरोपींना वेगवेगळी कामे दिली होती. त्यांनी दोघांना कोल्हे यांच्यावर लक्ष ठेवण्यास सांगितले, जेणेकरून ते त्यांना योग्य वेळी मारतील. कोल्हे यांच्या मुलाची तक्रार आल्यानंतर या प्रकरणी एफआयआर दाखल करण्यात आला.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, तपासादरम्यान पोलिसांना कळले की कोल्हेने काही दिवसांपूर्वी नुपूर शर्माच्या समर्थनार्थ व्हॉट्सअॅपवर एक पोस्ट व्हायरल केली होती. चुकून त्यांचा हा मेसेज त्या ग्रुपवरही गेला, ज्यामध्ये त्यांचे अनेक मुस्लिम ग्राहकही संबंधित होते. या हत्याकांडाशी संबंधित असलेल्या एका आरोपीने सांगितले की, कोल्हे यांनी पैगंबरांचा अनादर करणाऱ्याला पाठिंबा दिला, त्यामुळे त्याला मरण पत्करावे लागले.