Monkeypox : मंकीपॉक्सच्या बदलणाऱ्या लक्षणांवर लक्ष द्या, यूकेमधील रुग्णांच्या खाजगी भागात जखमा दिसून आल्या, लॅन्सेटने दिला अहवाल


लंडन – कोरोना व्हायरसप्रमाणेच मंकीपॉक्सची लक्षणेही बदलत आहेत. प्रतिष्ठित रिसर्च जर्नल लॅन्सेटच्या ताज्या अहवालानुसार, ब्रिटनमध्ये मंकीपॉक्सच्या रुग्णांच्या खाजगी भागात व्यापक जखमा आढळल्या आहेत. भूतकाळात जगात आढळलेल्या मंकीपॉक्सच्या लक्षणांपेक्षा हे वेगळे आहेत.

लॅन्सेट संसर्गजन्य रोग जर्नलमध्ये शनिवारी प्रकाशित झालेल्या एका संशोधन अहवालात ही माहिती देण्यात आली आहे. लंडनमधील विविध लैंगिक आरोग्य क्लिनिकमध्ये आलेल्या 54 रुग्णांच्या आधारे संशोधकांनी हा अहवाल तयार केला आहे. या रुग्णांवर यावर्षी मे महिन्यात 12 दिवसांच्या कालावधीत मंकीपॉक्सवर उपचार करण्यात आले.

जननेंद्रिया आणि गुदद्वाराभोवती दिसू लागले फोड
संशोधनात असे म्हटले आहे की रुग्णांच्या या गटात समाविष्ट असलेल्या रुग्णांना गुप्तांग आणि गुदद्वाराभोवती त्वचेवर फोड दिसून आले. मागील अभ्यासातील मंकीपॉक्स रुग्णांच्या तुलनेत, या रुग्णांमध्ये थकवा आणि ताप यासारखी लक्षणे कमी दिसून आली. संशोधकांनी लंडनमधील चार लैंगिक आरोग्य क्लिनिकमधून मंकीपॉक्सच्या रुग्णांची माहिती गोळा केली. रुग्णाच्या प्रवासाचा इतिहास, लैंगिक संपर्काची माहिती, लक्षणे आणि उपचारांच्या डेटाचा अभ्यास करून त्यांनी हा अहवाल तयार केला आहे.

वाढू शकतात लैंगिक संसर्गाची प्रकरणे
वरील निष्कर्षांच्या आधारे, संशोधकांनी सुचवले की मंकीपॉक्स रुग्णांना ओळखण्यासाठी रोगाच्या संभाव्य लक्षणांचे पुनरावलोकन केले पाहिजे. त्यांचा असाही अंदाज आहे की मंकीपॉक्सच्या रुग्णांमध्ये जननेंद्रियाच्या त्वचेच्या जखमांची संख्या वाढू शकते आणि यामुळे लैंगिक संक्रमित संक्रमणांची संख्या वाढू शकते. याचा अर्थ लैंगिक आरोग्य केंद्रे किंवा लैंगिक आरोग्य दवाखाने भविष्यात मंकीपॉक्सची अधिक प्रकरणे पाहू शकतात. संशोधकांनी या परिस्थितींचा सामना करण्यासाठी अतिरिक्त संसाधनांची व्यवस्था करण्याचे देखील सुचवले आहे.

ब्रिटनसह अनेक देशांमध्ये वाढत आहेत प्रकरणे
यूकेच्या चेल्सी आणि वेस्टमिन्स्टर हॉस्पिटल एनएचएस फाउंडेशन ट्रस्टचे निकोलो गिरोमेट्टी यांनी म्हटले आहे की यूकेसह अनेक देशांमध्ये सेक्स क्लिनिकला भेट देणाऱ्या रुग्णांमध्ये मंकीपॉक्सच्या प्रकरणांमध्ये झपाट्याने वाढ होत आहे. ज्या देशांमध्ये हा रोग स्थानिक पातळीवर पसरत आहे त्यांच्याशी त्याचा थेट संबंध नाही.