Maharashtra Politics : मुख्यमंत्र्यांची खुर्ची गेली, आमदारही गमवावे लागले, तीन मुद्यांमध्ये जाणून घ्या उद्धव ठाकरे आता काय करणार?


मुंबई – महाराष्ट्रात 10 दिवसांपासून सुरू असलेली राजकीय उलथापालथ आता संपली आहे. शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे यांनी मुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेतली. भाजपचे देवेंद्र फडणवीस यांना उपमुख्यमंत्री करण्यात आले आहे. दरम्यान, आता उद्धव ठाकरेंचे काय होणार, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.

उद्धव यांच्या आमदारांनीही त्यांची साथ सोडली आहे. सध्या त्यांच्या गटाला सर्वोच्च न्यायालयाकडून दिलासा मिळताना दिसत नाही. मग उद्धव आता काय करणार? ते पुन्हा शिवसेनेला कसे एकत्र करणार? आता बंडखोर आमदारांचे मन वळवण्यात त्यांना यश येणार का? की ही दुफळी वाढतच जाणार? जाणून घेऊया…

उद्धव आता काय करणार?
हे जाणून घेण्यासाठी महाराष्ट्राच्या राजकारणावर चांगली पकड असलेले ज्येष्ठ पत्रकार प्रदीप रायमुलकर यांच्याशी अमर उजालाने संपर्क साधला. ते म्हणाले, गुरुवारी एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री झाल्यानंतर उद्धव ठाकरे यांची पहिली प्रतिक्रिया आली. ठाकरे यांनी त्यांचे अभिनंदन केले. तर दुसरीकडे आज महाराष्ट्रातील अनेक मराठी वृत्तपत्रांमध्ये पहिल्या पानावर जाहिरात प्रसिद्ध झाली आहे. एकनाथ शिंदे आणि देवेंद्र फडणवीस यांच्यासोबतच एका बाजूला पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, गृहमंत्री अमित शहा, भाजप अध्यक्ष जेपी नड्डा आणि दुसऱ्या बाजूला बाळासाहेब ठाकरे, उद्धव ठाकरे आणि आदित्य ठाकरे आहेत. शिवसेनेच्या दोन्ही गटात एकमेकांबद्दल फारशी नाराजी नसल्याचे स्पष्ट झाले आहे.

रायमुलकर हे पुढे तीन मुद्द्यांमध्ये स्पष्ट करतात की उद्धव यांच्यासमोर आता कोणते पर्याय आहेत?

1. बंडखोर आमदारांशी तडजोड : त्यांना शिवसेना फोडायची नाही, हे शिंदे गटाच्या वक्तव्यावरून स्पष्ट होते. शिंदे गटाला जे हवे होते, ते झाले आहे. भाजपच्या पाठिंब्याने सरकार स्थापन झाले आहे. अशा स्थितीत उद्धव ठाकरे आणि शिंदे गटात समझोता होण्याची शक्यता आहे.

2. शिंदे गट वेगळे करा: उद्धव ठाकरे शिवसेनेपासून शिंदे गट वेगळे करू शकतात. तथापि, हे संभवनीय दिसत नाही. शिंदे गट सध्या मजबूत आहे. सरकार आल्यानंतर शिवसेनेचे इतर नेते आणि खासदारही शिंदे गटात सामील होण्याची शक्यता आहे. अशा स्थितीत शिंदे गटाचा शिवसेनेवरील दावा अधिक भक्कम होऊ शकतो.

3. कायदेशीर लढाई : उद्धव ठाकरे आणि शिंदे यांच्यातील चर्चा निष्पन्न झाली नाही, तर उद्धव त्यांची कायदेशीर लढाई सुरू ठेवण्याची शक्यता आहे. शिंदे गटावरील कारवाई आणि फ्लोअर टेस्टबाबत सध्या सर्वोच्च न्यायालयात याचिका दाखल आहे. शिवाय, दोन्ही गट पक्षावरील दाव्याबाबत याचिकाही दाखल करू शकतात. उद्धव ठाकरे यांनी यापूर्वीच शिंदे गटाला बाळासाहेबांचे नाव न घेण्याचा इशारा दिला आहे.

काय म्हणाले उद्धव ठाकरे?
सत्तेतून दूर झाल्यानंतर उद्धव ठाकरे पहिल्यांदाच माध्यमांसमोर दिसले. यावेळी ते म्हणाले, काल काय झाले, मी अमित शहांना अडीच वर्षे शिवसेनेचे मुख्यमंत्री होण्याचे आधीच सांगितले होते आणि तेच झाले. आधी केले असते तर महाविकास आघाडीचा जन्म झाला नसता. माझे ऐकले असते, तर अडीच वर्षे भाजपचा मुख्यमंत्री राहिला असता, आता ते 5 वर्षे भाजपचे मुख्यमंत्री होणार नाहीत.

आत्तापर्यंत काय झाले?
20 जून रोजी झालेल्या एमएलसी निवडणुकीत शिवसेनेच्या अनेक आमदारांनी भाजप उमेदवाराला मतदान केले. येथूनच वादाला सुरुवात झाली. एक दिवसानंतर म्हणजेच 21 जून रोजी उद्धव ठाकरेंवर नाराज असलेले आमदार सुरतला गेले. या आमदारांचे नेतृत्व कॅबिनेट मंत्री एकनाथ शिंदे यांनी केले. येथून सर्वजण गुवाहाटी येथे पोहोचले. या आमदारांचे मन वळवण्यासाठी 22 जून रोजी शिवसेना पक्षप्रमुखांच्या सांगण्यावरून तीन नेत्यांचे शिष्टमंडळ बंडखोर आमदारांची भेट घेण्यासाठी पोहोचले. मात्र, काहीही निष्पन्न झाले नाही.

त्यानंतर तब्बल सहा दिवसांनी उद्धव यांनी शिंदे गटाची मनधरणी सुरूच ठेवली, मात्र त्याचा काही उपयोग झाला नाही. दरम्यान, उद्धव ठाकरे गटाच्या तक्रारीवरून उपसभापतींनी 16 बंडखोर आमदारांना अपात्रतेच्या नोटिसा दिल्या आहेत. याविरोधात शिंदे गटाने सर्वोच्च न्यायालयात धाव घेतली.

न्यायालयाने उपसभापतींच्या कारवाईला 12 जुलैपर्यंत स्थगिती दिली. दुसरीकडे, भाजप नेते देवेंद्र फडणवीस यांनी राज्यपालांची भेट घेऊन फ्लोअर टेस्टची मागणी केली. यासाठी राज्यपालांनी आदेशही जारी केला आहे. मात्र, त्याआधीच उद्धव ठाकरेंनी राजीनामा दिला. त्यानंतर भाजपच्या पाठिंब्याने एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री झाले.