GST Collection : जून 2022 मध्ये 1.44 लाख कोटींचे जीएसटी संकलन, जे गेल्या वर्षीच्या तुलनेत 56 टक्के आहे अधिक


नवी दिल्ली – जून महिन्यात जीएसटी संकलनात मोठी वाढ झाली आहे. सरकारी आकडेवारीनुसार, जून 2022 मध्ये एकूण GST संकलन 1.44 लाख कोटी रुपये आहे.

गेल्या वर्षीच्या जून महिन्याच्या तुलनेत हे प्रमाण 56 टक्क्यांनी अधिक आहे. आता जीएसटीचे उत्पन्न 1.40 लाख कोटींच्या वर राहील, असे अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी म्हटले आहे.

मे 2022 मध्ये जीएसटी कलेक्शन 1,40,885 कोटी रुपये होते, त्यानंतर ते मागील वर्षाच्या तुलनेत 44 टक्के अधिक होते. 1 जुलै रोजी देशाने GST लागू होऊन पाच वर्षे पूर्ण केली आहेत. गेल्या पाच वर्षांत जीएसटीबाबत देशाला संमिश्र अनुभव आला आहे.

दोनच दिवसांपूर्वी चंदीगडमध्ये अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांच्या अध्यक्षतेखाली GST परिषदेची 47 वी बैठक झाली. या बैठकीत अनेक गोष्टींवरील जीएसटीचे दर वाढवून अनेक गोष्टींवरील जीएसटीचे दर कमी करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

तर दुसरीकडे देशाचे माजी अर्थमंत्री आणि काँग्रेस नेते पी चिदंबरम यांनी जीएसटीच्या व्यवस्थेवरच प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे. सध्या देशात लागू करण्यात आलेली जीएसटी प्रणाली काँग्रेस पक्षाला लागू करायची होती, ती जीएसटी नाही, हे काँग्रेस पक्षाला स्पष्ट करायचे आहे, असे माजी अर्थमंत्र्यांनी म्हटले आहे.

देशात सध्या लागू असलेला जीएसटी कायदा सदोष आणि अस्थिर आहे. या कायद्यात अनेक त्रुटी आहेत. सध्याच्या व्यवस्थेत सरकारला शेकडो कार्यकारी आदेश जारी करावे लागतात. देशातील जीएसटी कर प्रणालीला पाच वर्षे पूर्ण झाल्याच्या निमित्ताने पी चिदंबरम हे बोलत होते.