विलीनीकरण नाही, आम्ही शिवसेना… उद्धव यांच्या आमदारांना आमचा व्हिप मानावाच लागेल – एकनाथ शिंदे


मुंबई : उद्धव ठाकरे यांनी मुख्यमंत्रीपदाचा राजीनामा दिल्यानंतर शिवसेनेचे बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे आज मुंबईत दाखल झाले आहेत. मुंबईत पोहोचल्यावर ते म्हणाले की, आम्ही सर्वजण बाळासाहेब ठाकरेंची विचारधारा पुढे नेत आहोत. आमच्यासोबत 50 आमदार आहेत. ते म्हणाले की, सध्या मी राज्यपालांची भेट घेणार आहे. त्यानंतर पुढील रणनीती ठरवली जाईल. आम्ही कोणत्याही पक्षात विलीन होणार नाही, असेही ते म्हणाले. आम्ही शिवसेना आहोत. उद्धव ठाकरेंच्या सर्व आमदारांना आमचा व्हिप मानावा लागेल.

एकनाथ शिंदे यांच्या या वक्तव्यावरून उद्धव ठाकरे आणि बंडखोर गटातील युद्ध लवकर संपणार नसल्याचे स्पष्ट झाले आहे. या विधानावरून आगामी काळात बाळासाहेब ठाकरे यांची शिवसेना कोण असेल, पक्षाचे निवडणूक चिन्ह धनुष बाण कोणाला मिळणार हेही दिसून येते. यावरूनही संघर्ष वाढणार आहे. बंडखोर गट सातत्याने शिवसेनेचे मुख्य व्हीप सुनील प्रभू यांच्या आदेशाला बेकायदेशीर ठरवत आहे. शिवसेनेचे विधानसभेतील प्रमुख व्हीप सुनील प्रभू यांनी बुधवारी सायंकाळी 5 वाजण्यापूर्वी पक्षाच्या सर्व आमदार आणि मंत्र्यांना वर्षा निवासस्थानी हजर राहण्याचे आदेश दिले होते.

एकनाथ शिंदे यांच्यासमोर पेच
एकनाथ शिंदे यांनाही भाजपमध्ये प्रवेश घ्यायचा की स्वत:चा नवीन गट स्थापन करायचा, असा प्रश्न आहे. त्यांच्या या दुफळीला नव्या वक्त्याने मान्यता दिली की नाही हे पाहणेही उत्सुकतेचे ठरणार आहे. मात्र, भाजप आणि शिंदे यांनी हे संपूर्ण युद्ध एकत्र लढले आहे. अशा स्थितीत त्यांच्या गटाला मान्यता मिळण्याची शक्यताही दाट आहे. खुद्द एकनाथ शिंदे यांनीही आपली गटबाजी कोणत्याही पक्षात विलीन करणार नसल्याचे सांगितले आहे. त्यांनी भाजपमध्ये प्रवेश केल्यास त्यांचे आणि त्यांच्या गटाचे अस्तित्व धोक्यात येऊ शकते.

मंत्रिपदे अद्याप विभागली गेली नाहीत
एकनाथ शिंदे यांनी स्वत: ट्विट करून आजपर्यंत भाजप नेत्यांशी मंत्रालय किंवा खात्यांच्या विभाजनाबाबत कोणतीही चर्चा केली नसल्याची माहिती दिली आहे. अशा परिस्थितीत सोशल मीडियावर येणाऱ्या बातम्या आणि अफवांवर विश्वास ठेवू नका. राज्यपालांच्या भेटीनंतर शिंदे देवेंद्र फडणवीस यांची भेट घेणार असल्याचे मानले जात आहे. यादरम्यान विभागांच्या विभाजनावरही चर्चा होऊ शकते.

खरी शिवसेना कोण?
एकनाथ शिंदे यांनी मंगळवारी स्वतःला खरी शिवसेना म्हणवून घेत उद्धव ठाकरेंच्या निर्णयाकडे दुर्लक्ष केले, तेव्हा त्यामागे त्यांचे स्वतःचे गणित आहे. शिवसेनेचे सभागृहात 55 आमदार आहेत. अशा परिस्थितीत 37 किंवा त्याहून अधिक आमदार त्यांच्या बाजूने आले तर ते शिवसेनेवर आपला हक्क सांगू शकतात. मात्र, नियमानुसार गटबाजीला मान्यता विधानसभा अध्यक्ष देणार आहेत. मात्र आपल्या पक्षावर दावा करताना ते निवडणूक आयोगाकडेही जाऊ शकतात. अशा स्थितीत सध्याच्या राजकीय वादात मूळ शिवसेना पक्ष कोणासोबत राहणार, यावरही कायदेशीर लढाई होऊ शकते. ठाकरे गटाच्या म्हणण्यानुसार 37 आमदार एकनाथ शिंदे यांच्याकडे येणार नाहीत, त्यामुळे हा प्रश्नच उद्भवणार नाही.