Maharashtra Crisis : ऑपरेशन लोटसच्या माध्यमातून भाजपने चार राज्यात स्थापन केले सरकार, आता महाराष्ट्राची पाळी


मुंबई – महाराष्ट्रात मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांच्या राजीनाम्यामुळे राज्यात भाजपचे सरकार स्थापन होणार आहे. देवेंद्र फडणवीस यांनी शिंदे गटाच्या आमदारांच्या पाठिंब्याने राज्यपालांसमोर सरकार स्थापन करण्याचा दावा केला आहे. त्यामुळे सुमारे अडीच वर्षांनंतर भाजप पुन्हा एकदा महाराष्ट्रात सत्तेवर येऊ शकणार आहे.

या संपूर्ण घटनाक्रमासह, गेल्या सहा वर्षांत हे पाचवे राज्य असेल जिथे भाजपचे ऑपरेशन लोटस यशस्वी झाले आहे. यापूर्वी चार राज्यांमध्ये भाजपचे असेच सरकार स्थापन झाले आहे. आज आम्ही तुम्हाला त्या राज्यांबद्दल सांगणार आहोत…

1. अरुणाचल प्रदेश: जेव्हा काँग्रेसचे 42 आमदार बंडखोर झाले
हे प्रकरण 2016 चे आहे. अरुणाचल प्रदेश विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसने पूर्ण बहुमताने सरकार स्थापन केले. मात्र पक्षांतर्गत वाद निर्माण झाला होता. यानंतर काँग्रेसच्या 42 आमदारांनी बंडखोरी केली. या सर्वांनी पीपल्स पार्टी ऑफ अरुणाचल (पीपीए) ची स्थापना केली आणि भाजपसोबत युतीचे सरकार स्थापन केले. नंतर पीपीए भाजपमध्ये विलीन झाले.

2. कर्नाटक: जेडीएस-काँग्रेस आमदारांनी स्थापन केले भाजप सरकार
हे प्रकरण 2018 सालचे आहे. कर्नाटकमध्ये झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत भाजप सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास आला पण बहुमताच्या आकड्यांपासून दूर होता. त्यावेळी जेडीएस आणि काँग्रेसने मिळून सरकार स्थापन केले होते. मग ऑपरेशन ‘लोटस’ चालले. वर्षभरानंतर या दोन्ही पक्षांच्या अनेक आमदारांनी एकत्र राजीनामे दिले. त्यामुळे कुमारस्वामी यांचे सरकार पडले. कर्नाटकात भाजपने सरकार स्थापन केले. त्यानंतर विरोधकांनी भाजपवर ऑपरेशन लोटस चालवल्याचा आरोप केला.

3. मध्य प्रदेश: जेव्हा सिंधिया झाले बंडखोर
हे प्रकरण देखील 2020 सालचे आहे. त्यानंतर मध्य प्रदेशातही ऑपरेशन लोटस यशस्वी झाले. 2018 मध्ये झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत 15 वर्षांनंतर काँग्रेस पुन्हा सत्तेत आली. कमलनाथ यांना मुख्यमंत्री करण्यात आले. त्यानंतर मुख्यमंत्रिपदाचे स्वप्न पाहणाऱ्या ज्योतिरादित्य सिंधिया यांची नाराजी चव्हाट्यावर आली. काही काळानंतर त्यांनी बंड केले. सिंधिया यांना 22 आमदारांचा पाठिंबा होता. सर्वांनी काँग्रेसचा पाठिंबा काढून घेतला आणि सरकार पडले. सिंधिया गटाचे 22 आमदार भाजपसोबत गेले. भाजपचे शिवराजसिंह चौहान मुख्यमंत्री झाले. त्याचवेळी भाजपने सिंधिया यांना राज्यसभा खासदार करून केंद्रीय मंत्री केले.

4. गोवा : काँग्रेसमध्ये बंडखोरी, कमळ फुलले
2017 सालचे हे प्रकरण आहे. येथेही निवडणुकीत काँग्रेस सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास आला पण भाजपने हा खेळ बिघडवला. येथेही भाजपने ऑपरेशन लोटस सुरू केले आणि काँग्रेसच्या 10 आमदारांनी एकाच वेळी राज्यपालांकडे राजीनामे सादर केले. सर्वांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला. येथेही भाजपला सरकार स्थापन करण्यात यश आले.