फडणवीस सरकारमध्ये शिंदे होऊ शकतात उपमुख्यमंत्री, 10 हून अधिक बंडखोर आमदारांनाही मिळणार बक्षीस, पाहा मंत्रिमंडळाची संभाव्य यादी


मुंबई : महाराष्ट्रात नवीन सरकार स्थापनेची कसरत जोरात सुरू झाली आहे. एकनाथ शिंदे आपल्यासोबत 49 आमदारांचे पाठिंब्याचे पत्र घेऊन आल्याचे सांगण्यात येत आहे. राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांच्या भेटीदरम्यान ते हे समर्थन पत्र सुपूर्द करतील. शिंदे गुरुवारी मुंबईत पोहोचले. विमानतळावरून ते थेट देवेंद्र फडणवीस यांचे निवासस्थान असलेल्या सागर बंगल्यावर पोहोचले. जवळपास अर्धा तास दोघांची भेट झाली. दोन्ही नेते राजभवनाकडे रवाना झाले आहेत. फडणवीस आणि शिंदे राज्यपालांकडे सरकार स्थापनेचा दावा करणार आहेत. वृत्तांवर विश्वास ठेवला तर फडणवीस आज मुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेऊ शकतात.

तत्पूर्वी आज मुंबईतील फडणवीस यांचे निवासस्थान असलेल्या सागर बंगल्यावर भाजप कोअर कमिटीची बैठक झाली. यामध्ये महाराष्ट्र भाजपचे अनेक दिग्गज नेते सहभागी झाले होते. दरम्यान, फडणवीस आणि एकनाथ शिंदे हेच भविष्य ठरवतील, असे भाजपचे महाराष्ट्र अध्यक्ष चंद्रकांत पाटील यांनी म्हटले आहे.

आज महाराष्ट्रातच शपथविधी होऊ शकतो, असे वृत्त सूत्रांच्या हवाल्याने येत आहे. शिंदे 49 आमदारांच्या पाठिंब्याचे पत्र राज्यपालांना सुपूर्द करणार आहेत. फडणवीस आणि शिंदे राज्यपालांना भेटून राज्यात सरकार स्थापनेचा दावा करणार आहेत. आज स्वतः देवेंद्र फडणवीस मुख्यमंत्री आणि एकनाथ शिंदे उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेऊ शकतात, असे सांगण्यात येत आहे.

40 हून अधिक मंत्री घेऊ शकतात मंत्रिपदाची शपथ
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, भाजप 29 मंत्रीपदे स्वत:कडे ठेवू शकते, तर एकनाथ शिंदे गटाला 13 मंत्रीपदे दिली जाऊ शकतात. त्यापैकी 8 जणांना कॅबिनेट मंत्री तर 5 जणांना राज्यमंत्री बनवता येईल. एकनाथ शिंदे यांना उपमुख्यमंत्री केले जाऊ शकते, असेही बोलले जात आहे. मात्र, याबाबत फारशी माहिती समोर येत नाही.

फडणवीस यांच्याकडून
देवेंद्र फडणवीस (मुख्यमंत्री)
चंद्रकांत पाटील
सुधीर मुनगंटीवार
गिरीश महाजन
आशिष शेलार
प्रवीण दरेकर
चंद्रशेखर बावनकुळे
विजयकुमार देशमुख किंवा सुभाष देशमुख
गणेश नायक
राधाकृष्ण विखे पाटील
संभाजी पाटील निलंगेकर
मंगल प्रभात लोढा
संजय कुटे
रवींद्र चव्हाण
अशोक उईके यांनी डॉ
सुरेश खाडे
जयकुमार रावल
अतुल सेव
देवयानी फरांदे
रणधीर सावरकर
माधुरी मिसाळ

राज्यमंत्री
प्रसाद लाड
जयकुमार गोरे
प्रशांत ठाकूर
मदन येरावार
महेश लांडगे किंवा राहुल कुल
निलय नायक
गोपीचंद पडळकर
बंटी बांगडिया

शिंदे यांच्याकडून
एकनाथ शिंदे (उपमुख्यमंत्री)
गुलाबराव पाटील
उदय सामंत
दादा भुसे
अब्दुल सत्तार
संजय राठोड
शंभूराज देसाई
बच्चू कडू
तानाजी सावंत

राज्यमंत्री
दीपक केसरकर
संदिपान भुमरे
संजय शिरसाटो
भरत गोगावले

महाराष्ट्राच्या राजकारणात पुढे काय होणार?

  • अपक्ष आमदार आणि शिंदे गटाच्या पाठिंब्यावर भाजप सरकार स्थापनेचा दावा करणार आहे.
  • त्यानंतर मुख्यमंत्री आणि उपमुख्यमंत्री शपथ घेतील.
  • त्यानंतर सभापतींची निवड होणार आहे.
  • शिंदे गटाला शिवसेना विधिमंडळ पक्ष म्हणून मान्यता मिळण्याची शक्यता आहे.
  • पुढची पायरी म्हणजे विधानसभेत तुमचा व्हिप निवडणे.
  • विश्वासदर्शक ठराव घेण्यासाठी राज्यपाल त्यांना वेळ देतील.
  • अखेर मंत्रिमंडळाचा विस्तार होईल.
  • सरकार स्थापनेची संपूर्ण प्रक्रिया 11 जुलैपर्यंत पूर्ण होण्याची शक्यता आहे.

महाराष्ट्र विधानसभेचे गणित
एका सदस्याच्या निधनामुळे 288 जागांच्या विधानसभेत सध्या 287 आमदार आहेत. या प्रकरणात, बहुमताचा आकडा 144 जागा आहे. भाजपचे 106 आमदार आहेत. शिंदे यांना पाठिंबा देणाऱ्या आमदारांची संख्या 39 आहे. भाजपला 12 अपक्ष आमदारांचाही पाठिंबा आहे. याशिवाय बीव्हीएचे 3 आमदार आणि मनसेचा 1 आमदारही भाजपच्या छावणीत आहेत. त्यामुळे भाजपचा एकूण आकडा 161 वर पोहोचला आहे.

त्याचबरोबर शिवसेनेचे 16, राष्ट्रवादीचे 53, काँग्रेसचे 44, समाजवादी पक्षाचे 2 आमदार विरोधात आहेत. याशिवाय AIMIM चे 2 आमदार, 2 अपक्ष आहेत. म्हणजेच विधानसभेचे गणित आता पूर्णपणे भाजपकडे आहे. बंडखोर शिवसेना छावणी मतदानादरम्यान अनुपस्थित राहिल्यास बहुमताचा आकडा 124 वर येईल. त्यातही भाजपला सहज बहुमत मिळेल.