महाराष्ट्राचे राजकीय संकट : देवेंद्र फडणवीस यांच्या राज्याभिषेकाची तयारी, उद्धव ठाकरेंना सिद्ध करावे लागणार बहुमत


मुंबई – महाराष्ट्रातील शिवसेना आमदारांच्या बंडामुळे अल्पमतात आलेल्या उद्धव ठाकरे सरकारची उलटी गिनती सुरू झाली आहे. विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते देवेंद्र फडणवीस यांनी मंगळवारी रात्री राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांना पत्र सुपूर्द करून सरकार अल्पमतात आणण्याची मागणी केली. बहुमत सिद्ध करण्यासाठी राजभवन 30 जून रोजी विधानसभेचे विशेष अधिवेशन बोलवू शकते, असे सूत्रांनी स्पष्ट केले. फडणवीस यांच्या नेतृत्वाखाली या आठवड्यात भाजपचे सरकार स्थापन होण्याची शक्यता आहे.

राज्यपालांची भेट घेतल्यानंतर फडणवीस म्हणाले, शिवसेनेच्या 39 आमदारांच्या बंडानंतर महाविकास आघाडी सरकार अल्पमतात आले आहे. आम्ही राज्यपालांकडे सरकारला बहुमत सिद्ध करण्याचे निर्देश देण्याची मागणी केली आहे. गुवाहाटीतील शिंदे कॅम्पमध्ये उपस्थित असलेल्या आठ अपक्ष आमदारांनीही राज्यपालांना ईमेल पाठवून विधानसभेत फ्लोअर टेस्टची मागणी केली होती.

तत्पूर्वी, फडणवीस यांनी मंगळवारी दिल्लीत केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा आणि भाजप अध्यक्ष जेपी नड्डा यांची भेट घेतली. फ्लोअर टेस्टपूर्वी विधानसभा अध्यक्षांची निवडणूक घेणे ही भाजपची पहिली रणनीती होती. पण, बैठकीनंतर मंगळवारीच भाजपने कोश्यारी यांना पत्र सोपवण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

भाजप आणि शिंदे गटात सरकार स्थापनेचा फॉर्म्युला ठरल्याचे सांगण्यात येत आहे. संख्याबळ पाहता मुख्यमंत्री ठाकरे बहुमत सिद्ध करू शकणार नाहीत, असे मानले जात आहे. भाजपने सर्व आमदारांना 29 जूनपर्यंत मुंबईत पोहोचण्यास सांगितले आहे. बंडखोर गटाचे आमदारही गुरुवारपर्यंत मुंबईत परत येऊ शकतात.

जेठमलानी देत आहेत कायदेशीर सल्ला
मंगळवारी दिल्लीत गृहमंत्री अमित शहा आणि भाजप अध्यक्ष जेपी नड्डा यांच्यासोबत देवेंद्र फडणवीस यांच्या भेटीदरम्यान ज्येष्ठ वकील महेश जेठमलानीही उपस्थित होते. शिंदे गटाच्या पाठिंब्याने सरकार स्थापनेशी संबंधित सर्व कायदेशीर बाबींवर भाजप जेठमलानी यांचे मत घेत आहे.

उद्धव, आदित्य आणि राऊत यांच्याविरोधात याचिका
पुण्यातील सामाजिक कार्यकर्ते हेमंत पाटील यांनी मुंबई उच्च न्यायालयात जनहित याचिका दाखल करून उद्धव ठाकरे, आदित्य ठाकरे आणि संजय राऊत यांच्याविरोधात सार्वजनिक शांतता भंग आणि देशद्रोहाचा एफआयआर नोंदवण्याची मागणी केली आहे.

एकनाथ शिंदे असतील उपमुख्यमंत्री
महाराष्ट्राच्या नव्या सरकारमध्ये फडणवीस यांना मुख्यमंत्री आणि एकनाथ शिंदे यांना उपमुख्यमंत्री करण्यावर एकमत झाले आहे.

  • शिंदे गट : उपमुख्यमंत्र्यांशिवाय 8 कॅबिनेट आणि 5 राज्यमंत्री मिळू शकतात.
  • भाजप : मुख्यमंत्र्यांसह 29 मंत्री असतील.
  • शिंदे गटाकडे 9 मंत्री आहेत. नव्या सरकारमध्ये ही सर्व पदे अबाधित राहतील. इतर आमदारही मंत्री होऊ शकतात.

शिंदे म्हणाले – लवकरच परतणार आहे मुंबईला
गुवाहाटीमध्ये एकनाथ शिंदे यांनी 20 बंडखोर त्यांच्या संपर्कात असल्याचा ठाकरे गटाचा दावा खोडून काढला. तसे असेल तर त्यांनी आमदारांची नावे सांगावीत, असे शिंदे म्हणाले. लवकरच मुंबईला परतणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

राजकारणातील वातावरण क्षणोक्षणी बदलत आहे… उद्धव यांचे आवाहन… या, बोला
मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी बंडखोर आमदारांना पुन्हा भावनिक आवाहन केले. तो म्हणाला, मुंबईला या, माझ्यासोबत बसा. समोरासमोर बोलून नक्कीच काहीतरी मार्ग निघेल. मला अजूनही तुमची काळजी वाटते.

उद्धव यांनी फडणवीस यांना फोन केला नाही, शिवसेनेचे स्पष्टीकरण
सरकार वाचवण्यासाठी उद्धव यांनी फडणवीसांना फोन केल्याचे वृत्त शिवसेनेने फेटाळून लावले. पक्षाने सांगितले की, बातम्या खोट्या आहेत.

सरकारे येतील आणि जातील, नाते असावे : राष्ट्रवादी
राष्ट्रवादीच्या खासदार सुप्रिया सुळे म्हणाल्या, सरकारे येतील आणि जातील, पण संबंध दीर्घकाळ टिकतील. उद्धव यांनी मोठ्या भावाप्रमाणे आवाहन केले आहे. त्यांनी (शिंदे गट) चर्चा केल्यास तोडगा निघू शकतो.

फ्लोअर टेस्टच्या आदेशावर सर्वोच्च न्यायालयात जाऊ शकते शिवसेना
शिवसेनेच्या सूत्रांनी सांगितले की, एकदा राजभवनातून बहुमत सिद्ध करण्याचा आदेश निघाला की, पक्ष त्याला सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान देऊ शकतो आणि पहिल्या 16 आमदारांच्या अपात्रतेच्या निर्णयाची मागणी करू शकतो. ज्येष्ठ वकील उज्ज्वल निकम यांच्या म्हणण्यानुसार, शिवसेनेच्या शिंदे गटाने स्वतः माघारीचे पत्र दिलेले नसून, अपक्ष आमदारांच्या माध्यमातून सरकारच्या अल्पमतात असल्याचा दावा केला आहे. तसेच भाजपनेही पुढाकार घेतला आहे. अशा स्थितीत आता राज्यपालांना सरकारला बहुमत सिद्ध करण्याचे निर्देश द्यावे लागणार आहेत. उद्धव गट सर्वोच्च न्यायालयात जाऊ शकतो, परंतु सर्वोच्च न्यायालय फ्लोर टेस्टमध्ये हस्तक्षेप करू शकत नाही.