Sarabjit Singh : पाकिस्तानच्या तुरुंगात मारल्या गेलेल्या सरबजीत सिंगची बहीण दलबीर कौर यांचे निधन, भिखीविंडमध्ये होणार अंत्यसंस्कार


चंदीगड : काही वर्षांपूर्वी पाकिस्तानच्या तुरुंगात मारल्या गेलेल्या पंजाबच्या सरबजीत सिंगची बहीण दलबीर कौर यांचे निधन झाले आहे. दलबीर कौर यांनी भाई सरबजीत सिंग यांची पाकिस्तानच्या तुरुंगातून सुटका करण्यासाठी अथक संघर्ष केला होता आणि त्यामुळे त्या खूप लोकप्रिय झाल्या होत्या. दलबीर कौर यांच्या पार्थिवावर आज भिखीविंड येथे अंत्यसंस्कार करण्यात येणार आहेत.

दलबीर कौर तरनतारन जिल्ह्यातील भिखीविंड शहरातील रहिवासी होत्या. दलबीर कौर यांनी अमृतसर येथील खासगी रुग्णालयात मध्यरात्री 2 वाजता अखेरचा श्वास घेतला. शनिवारी त्यांना श्वास घेण्यास त्रास होऊ लागल्याने येथे दाखल करण्यात आले. दलबीर कौरला आंतरराष्ट्रीय सत्रात मान्यता मिळाली, कारण तिने तिचा भाऊ सरबजीत सिंग याला भारतात जिवंत करण्यासाठी उच्च सत्रात कायदेशीर लढाई लढली होती, परंतु त्या यशस्वी होऊ शकल्या नाही.

सरबजीत सिंगने भारत-पाक सीमा ओलांडली आणि 28 ऑगस्ट 1990 रोजी नशेच्या अवस्थेत पाकिस्तानात गेला. त्याला पाकिस्तानी सैन्याने पकडले आणि नंतर पाकिस्तानात झालेल्या बॉम्बस्फोटातील आरोपी म्हणून त्याला फाशीची शिक्षा सुनावण्यात आली.

सरबजीत सिंगने पाकिस्तानकडून भारताला पत्र पाठवले होते, त्यानंतर सरबजीत पाकिस्तानच्या कोट लखपत तुरुंगात असल्याचे आढळून आले. सरबजीत सिंगला निर्दोष घोषित करून, त्याची बहीण दलबीर कौरने कायदेशीर लढाई लढली, ज्यादरम्यान 26 एप्रिल 2013 रोजी सरबजीत सिंगवर तुरुंगात जीवघेणा हल्ला झाला, नंतर 2 मेच्या रात्री सरबजीत सिंगचा मृत्यू झाला.

सरबजीत सिंग यांची बहीण दलबीर कौर यांना काही दिवसांपासून दम्याचा त्रास होता आणि त्यांच्यावर अमृतसर येथील खासगी रुग्णालयात उपचार सुरू होते. प्रकृती बिघडल्याने त्यांना शनिवारी रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. दलबीर कौर यांनी दुपारी २ वाजता व्हेंटिलेटरवर अखेरचा श्वास घेतला.

पंजाबचे माजी मुख्यमंत्री प्रकाशसिंग बादल, एसएडी अध्यक्ष सुखबीर सिंग बादल, पंजाब काँग्रेसचे अध्यक्ष अमरिंदर सिंग राजा, हलके आमदार सर्वनसिंग धुन, माजी आमदार सुखपालसिंग भुल्लर, विरसा सिंग वलटोहा, गौरवदीप सिंग वलटोहा, जिल्हा काँग्रेस अध्यक्ष किरणबीर सिंग मिठा यांनी दलबीर कौर यांच्या मृत्यूबद्दल शोक व्यक्त केला.