शरद पवारांविरोधात ट्विट करणाऱ्या विद्यार्थ्याला जामीन, उर्वरित एफआयआरमध्ये पोलिसांना अटक करण्यापासून रोखले


मुंबई – राष्ट्रवादी काँग्रेसचे अध्यक्ष शरद पवार यांच्या विरोधात कथित आक्षेपार्ह ट्विट केल्याप्रकरणी गेल्या महिन्यात अटक करण्यात आलेल्या नाशिकमधील फार्मसीच्या 22 वर्षीय विद्यार्थ्याला मुंबई उच्च न्यायालयाने मंगळवारी जामीन मंजूर केला. न्यायमूर्ती नितीन जामदार यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाने म्हटले आहे की, निखिल भामरे हा केवळ विद्यार्थी आहे आणि सोशल मीडिया पोस्टसाठी तो एका महिन्याहून अधिक काळ तुरुंगात आहे, हे उच्च न्यायालय विसरू शकत नाही. त्या एका ट्विटबाबत भामरे यांच्या विरोधात राज्यातील विविध जिल्ह्यात सहा एफआयआर दाखल आहेत.

ट्विटमध्ये पवारांचे नाव नसले तरी, महाराष्ट्र पोलिसांनी दावा केला आहे की ते अपमानास्पद आहे आणि धर्म किंवा वंशाच्या आधारावर वेगवेगळ्या गटांमध्ये शत्रुत्व वाढवते. भामरे यांना पहिल्या आणि सहाव्या एफआयआरमध्ये दोन दंडाधिकारी न्यायालयांनी जामीन मंजूर केला होता, तर दुसऱ्या आणि तिसऱ्या एफआयआरमध्ये त्याची याचिका फेटाळण्यात आली होती आणि त्याने दोन्ही आदेशांना आव्हान देत उच्च न्यायालयात धाव घेतली होती. चौथ्या आणि पाचव्या एफआयआरमध्ये भामरेला अद्याप अटक झालेली नाही, अशी माहिती राज्य पोलिसांनी न्यायालयाला दिली.

न्यायमूर्ती जामदार म्हणाले की, खंडपीठ भामरे याला दोन प्रकरणांमध्ये दिलासा देत आहे, ज्यात त्याचा जामीन अर्ज फेटाळण्यात आला होता, तसेच चौथ्या आणि पाचव्या प्रकरणात अटक करण्यापासून पोलिसांना रोखले आहे. येथे सार्वजनिक हिताचा घटक गुंतलेला आहे, असे न्यायालयाने म्हटले आहे. एक महिन्याहून अधिक काळ तुरुंगात असलेला तो विद्यार्थी आहे. आम्ही त्याला सीआर क्रमांक २ आणि ३ मध्ये जामीन देत आहोत. तसेच भामरे याला ज्या प्रकरणांमध्ये अटक व्हायची आहे, अशा प्रकरणांमध्ये त्याला अटक करण्यासही पोलिसांनी मज्जाव केला.

एका ट्विटवरून भामरे यांच्या विरोधात तक्रार केल्यानंतर 19 मे रोजी नाशिक पोलिसांनी भामरे याला अटक केली होती आणि तेव्हापासून तो कोठडीत आहे. याचिकाकर्त्यांचे वकील सुभाष झा यांनी मंगळवारी असा युक्तिवाद केला की सर्वोच्च न्यायालयाने मागील प्रकरणांमध्ये, विशेषत: पत्रकार अर्णब गोस्वामी आणि अमिश देवगण यांनी दाखल केलेल्या प्रकरणांमध्ये हे स्पष्ट केले होते की, एकाच गुन्ह्यासाठी कोणाविरुद्धही अनेक एफआयआर नोंदवले गेले नाहीत.