Joe Biden Relation With India : भारतासोबतच्या संबंधांवर बायडन उघडपणे बोलले, म्हणाले- मला भारताला पुन्हा एकदा भेट द्यायची आहे


वॉशिंग्टन – अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन शुक्रवारी भारतासोबतच्या संबंधांबाबत खुलेपणाने बोलले. जो बायडन म्हणाले की, त्यांचे भारतासोबत खूप चांगले संबंध आहेत आणि त्यामुळेच त्यांनी दोनदा भारतालाही भेट दिली आहे. पुन्हा संधी मिळाल्यास पुन्हा भारतात जायला आवडेल, असे ते म्हणाले. डेलावेअर या आपल्या मूळ राज्याला रवाना होण्यापूर्वी पत्रकारांशी बोलताना, जो बायडन म्हणाले की, मी दोनदा भारतात आलो आहे आणि पुन्हा जाईन. बायडन यांनी भारतासोबतच्या द्विपक्षीय संबंधांचेही कौतुक केले.

भारताच्या रशियासोबतच्या संबंधांवर अमेरिकेच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने दिली प्रतिक्रिया
त्याच वेळी, अमेरिकेच्या परराष्ट्र विभागाच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, रशियासोबत भारताचे संबंध अनेक दशकांपासून विकसित झाले आहेत. प्राइस म्हणाले की, हे दशकांमध्ये विकसित झाले आहे, जेव्हा यूएस भारत सरकारसाठी तयार नव्हते किंवा ते भागीदार बनले नव्हते. मात्र आता परिस्थिती बदलली आहे, असे ते म्हणाले. भारतासोबतचे संबंध हे द्विपक्षीय परंपरेचा वारसा आहे, जे आता दोन दशकांहून अधिक काळापासून चालत आले आहे.

क्लिंटन यांच्या काळापासून भारत आणि अमेरिका यांच्यातील संबंध सुधारले : नेड प्राइस
नेड प्राइस म्हणाले की, दोन्ही देशांमधील संबंध खऱ्या अर्थाने माजी राष्ट्राध्यक्ष (बिल) क्लिंटन प्रशासनामुळे वाढू लागले, अर्थातच माजी राष्ट्राध्यक्ष जॉर्ज डब्ल्यू बुश यांच्या प्रशासनात अमेरिकेची भारतासोबतची भागीदारी वाढली आणि भारतासाठी पसंतीचे भागीदार बनले. त्यात सुरक्षा क्षेत्राचाही समावेश आहे.