President Election: शरद पवार राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवारीतून का घेत आहेत माघार, जाणून घ्या तीन मोठी कारणे


नवी दिल्ली – राष्ट्रपती निवडणुकीपूर्वी बुधवारी विरोधकांची बैठक झाली. यात 17 राजकीय पक्षांचे नेते सहभागी झाले होते. बैठकीनंतर तृणमूल काँग्रेसच्या प्रमुख आणि पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनी स्पष्टपणे सांगितले की, राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनी होकार दिल्यास त्यांना विरोधी पक्षाचे राष्ट्रपतीपदाचे उमेदवार बनवले जाईल. संपूर्ण विरोधक शरद पवारांच्या नावाने एकवटले आहेत.

सध्या शरद पवार याचा इन्कार करत आहेत. दोन दिवसांपूर्वी शरद पवार यांनी अध्यक्षपदाच्या शर्यतीत नसल्याचे सांगितले होते. अशा स्थितीत शरद पवार यांच्या नावावर विरोधक एकमत असताना, ते स्वतःच माघार का घेत आहेत, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. अखेर असे काय घडले ज्यामुळे पवारांना उमेदवारी माघार घ्यावी लागली? जाणून घेऊया याची तीन मोठी कारणे…

आधी जाणून घ्या आजच्या बैठकीत काय झाले?
कॉन्स्टिट्यूशन क्लब ऑफ इंडियामध्ये झालेल्या विरोधकांच्या बैठकीत 17 राजकीय पक्ष सहभागी झाले होते. त्यात काँग्रेस, TMC, CPI, CPI(M), CPIML, RSP, शिवसेना, NCP, RJD, SP, नॅशनल कॉन्फरन्स, PDP, JD(S), DMK, RLD, IUML आणि JMM यांचा समावेश होता.

आगामी राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत समान उमेदवार उभे करण्याचे आश्वासन विरोधकांनी दिले. या बैठकीत अनेक पक्षांनी शरद पवार यांचे नाव सुचविल्याचे सांगण्यात येते. मात्र, पवारांनी अद्याप यावर कोणतीही प्रतिक्रिया दिलेली नाही.

पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनीही बैठकीनंतर प्रसारमाध्यमांना तेच सांगितले. जर शरद पवार तयार असतील, तर त्यांना संयुक्त विरोधी पक्षाकडून उमेदवारी दिली जाईल. त्यासाठी सर्व पक्ष तयार आहेत. शरद पवारांनी नकार दिल्यास सर्व पक्ष मिळून एक नाव ठरवतील, असे ममता म्हणाल्या. अधिक जाणून घ्या, कोणत्या तीन कारणांमुळे पवार दाव्यातून माघार घेत आहेत…

डेटा गेमः लोकसभेत विरोधी पक्ष खूपच कमकुवत आहे, तर राज्यसभा आणि विधानसभेत मजबूत स्थिती आहे. मात्र, अद्यापही संपूर्ण विरोधक एकवटलेले नाहीत. अशा स्थितीत एनडीए मजबूत दिसत आहे. विरोधकांची एकजूट झाल्याशिवाय राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक जिंकता येणार नाही हे शरद पवारांना माहीत आहे. त्यामुळे त्यांना कोणताही धोका पत्करायचा नाही.

सरकारसोबतचे संबंधही बिघडू शकतात : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या मनात शरद पवार यांच्याबद्दल खूप आदर असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. पवार आणि भाजपच्या वरिष्ठ नेत्यांमधील संबंधही चांगले मानले जातात. अशा स्थितीत त्यांना अध्यक्षपदाच्या उमेदवारीने आपले संबंध बिघडवायचे नाहीत.

2024 च्या निवडणुकीवर डोळा : शरद पवार आत्तापर्यंत राष्ट्रवादीवर लक्ष ठेवून आहेत. राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्येही विविध गट सक्रिय आहेत. पवारांनी या गटांना एकत्र केले आहे. पवारांनी केंद्रीय राजकारणात सक्रियता वाढवली, तर त्यांच्याच पक्षात फूट पडू शकते. 2024 च्या लोकसभा आणि विधानसभा निवडणुकीत त्यांच्या पक्षाला नुकसान सहन करावे लागू शकते.