Gender Change In Meerut : शस्त्रक्रिया करून दोन तरुण बनले मुली, मुलींसारखे जगत होते, 4 तास चालले ऑपरेशन


मेरठ – मेरठमधील एलएलआरएम मेडिकल कॉलेजच्या सुपर स्पेशालिटी ब्लॉकमध्ये सीनियर सर्जन डॉ. सुधीर राठी आणि त्यांच्या टीमने शस्त्रक्रियेनंतर दोन तरुणांना मुलगी बनवले आहे. डॉक्टर राठी यांनी दावा केला की, वेस्टर्न यूपीच्या मेडिकल कॉलेजमध्ये पहिल्यांदाच नवीन तंत्रज्ञानाद्वारे पुरुषाचे महिलेमध्ये रूपांतर करण्याची शस्त्रक्रिया करण्यात आली, जी सुमारे 4 तास चालली.

यापैकी एक मुझफ्फरनगर जिल्ह्यातील असून दुसऱ्याचे घर बिजनौर जिल्ह्यात आहे. एकाला रुग्णालयातून डिस्चार्ज देण्यात आला आहे, तर एकाला रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. एक 18 वर्षांचा तर दुसरा 24 वर्षांचा आहे. शस्त्रक्रियेमध्ये, नवीन योनी तयार करण्यासाठी मोठ्या आतड्याचा वापर केला गेला.

या प्रक्रियेला सिग्मॉइड व्हेजिनोप्लास्टी म्हणतात. एक मुलगी हिंदू आणि दुसरी मुस्लिम. त्यांच्या कुटुंबीयांना त्यांची समस्या समजल्यावर त्यांनी वैद्यकीय महाविद्यालयाशी संपर्क साधला आणि त्यानंतर प्रशासनाच्या परवानगीची प्रक्रिया पूर्ण करून त्यांनी व त्यांच्या टीमने ही शस्त्रक्रिया केली.

मुली झाल्या, पण मुले होऊ शकत नाहीत
डॉ.राठी यांनी सांगितले की, मुलांमधून मुलगी झाल्यानंतर त्यांचे लग्न होऊ शकते, पण मूल होणार नाही. मुलींमध्ये XX गुणसूत्र असतात, तर मुलांमध्ये XY गुणसूत्र असतात. त्यापैकी XX होते, ज्यामुळे त्यांच्याकडे मुलींची वैशिष्ट्ये होती. त्याला हार्मोनल औषधे आणि मानसोपचार तज्ज्ञाकडून समुपदेशन देण्यात आले.

शस्त्रक्रियेसह वैद्यकीय नवीन उंचीवर
प्राचार्य डॉ.आर.सी.गुप्ता सांगतात की, वैद्यकीय शास्त्राने आता इतकी प्रगती केली आहे की, माणसाला हवे तसे जीवन जगता येते. मेडिकल कॉलेज शस्त्रक्रियेत नवीन उंची गाठत आहे, आता दिल्ली किंवा इतर कोणत्याही मोठ्या केंद्रात जाण्याची गरज नाही.

समाजात स्वीकृती कारणीभूत आहे
जिल्हा रुग्णालयाचे मानसोपचार तज्ज्ञ डॉ.कमलेंद्र किशोर सांगतात की, बहुतांश प्रकरणे समाजात मान्यतेची असतात. माणसाला जगायचे आहे, म्हणून लोक त्याला स्वीकारतात, म्हणूनच अशा शस्त्रक्रियाही केल्या जातात. याशिवाय काही हार्मोनल प्रॉब्लेम्स आहेत, ज्यामुळे लोक असे करतात.