Electric Car Loan : इलेक्ट्रिक कार खरेदी करायची आहे का? SBI देत आहे अतिशय कमी व्याजावर कर्ज, जाणून घ्या व्याजदर आणि संपूर्ण तपशील


नवी दिल्ली – पेट्रोल आणि डिझेलच्या गगनाला भिडलेल्या किमतींमुळे सर्वसामान्यांचा इलेक्ट्रिक वाहनांकडे कल वाढला आहे. जगभरातील सरकारे इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देत आहेत. भारत सरकारचे सन 2030 पर्यंत 100% इलेक्ट्रिक वाहन राष्ट्र बनण्याचे उद्दिष्ट आहे. हे उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी केंद्र सरकार अनेक योजना राबवत आहे. यासोबतच राज्य सरकारेही त्यांच्या ईव्ही धोरणांतर्गत सूट देत आहेत. याशिवाय ग्राहकांना इलेक्ट्रिक वाहने खरेदी करण्यास प्रवृत्त करण्यासाठी बँका आकर्षक दरात कर्जही देत आहेत.

SBI देत आहे स्वस्तात कर्ज
जर तुम्हीही इलेक्ट्रिक कार घेण्याचा विचार करत असाल, तर सार्वजनिक क्षेत्रातील सर्वात मोठी बँक स्टेट बँक ऑफ इंडिया (SBI) सोपे आणि स्वस्त कर्ज देत आहे. SBI इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी खास ग्रीन कार लोन ऑफर करत आहे. यामध्ये ग्राहकांना पेट्रोल आणि डिझेल कारपेक्षा कमी व्याजदर मोजावा लागतो.

90% पर्यंत वित्तपुरवठा
SBI च्या अधिकृत वेबसाईटनुसार, SBI ग्रीन कार लोनचे व्याजदर इलेक्ट्रिक वाहनांच्या खरेदीसाठी इतर कारच्या तुलनेत 20 बेसिस पॉइंट कमी असतील. म्हणजेच ग्रीन कार कर्जावर 0.20 टक्के कमी व्याज द्यावे लागेल. एसबीआयच्या ग्रीन कार लोन अंतर्गत, इलेक्ट्रिक कार खरेदी करण्यासाठी ऑन-रोड किमतीच्या 90 टक्के पर्यंत कर्ज उपलब्ध असेल. ऑन-रोड किमतीमध्ये नोंदणी, विमा, विस्तारित वॉरंटी, एकूण सेवा पॅकेज, वार्षिक देखभाल करार, अॅक्सेसरीजची किंमत इ. ग्राहकांना कर्जाची परतफेड किमान 3 वर्ष आणि कमाल 8 वर्षांच्या आत करावी लागेल. सामान्य कारसाठी एसबीआयचे कर्ज 7 वर्षांच्या आत फेडावे लागते.

एसबीआय ग्रीन कार कर्जाचे व्याजदर
एसबीआयच्या वेबसाइटनुसार, कार कर्ज निश्चित व्याजदरावर आहे. यामध्ये नवीन इलेक्ट्रिक कारसाठी 7.25 ते 7.95 टक्के व्याजदर आहे. जर तुमचा क्रेडिट स्कोअर मजबूत असेल, तर तुम्ही या योजनेतील अनेक सवलतींचा लाभ देखील घेऊ शकाल. जर ग्राहकाचा क्रेडिट स्कोअर 757 आणि त्याहून अधिक असेल, तर व्याज दर 0.25% + 1 वर्षाचा MCLR असेल. SBI चा MCLR एका वर्षासाठी 7 टक्के आहे. अशा प्रकारे, कार कर्जाचा व्याज दर वार्षिक 7.25 टक्के असेल. तथापि, हा व्याजदर फक्त अशा ग्राहकांसाठी आहे ज्यांची परतफेड कालावधी 3 ते 5 वर्षे आहे. यापेक्षा जास्त कालावधीसाठी व्याजदर 0.35% + 1 वर्षाचा MCLR (7.35%) असेल.

या लोकांना मिळेल कर्ज
एसबीआयच्या वेबसाइटनुसार, ज्या सरकारी कर्मचाऱ्यांचे किमान वेतन 3 लाख रुपये आहे, त्यांना निव्वळ मासिक उत्पन्नाच्या 48 पट कर्ज मिळू शकते. तर, व्यावसायिक आणि खाजगी नियोक्ते ITR मध्ये घसारा आणि कर्जाची सर्व देयके जोडल्यानंतर त्यांच्या एकूण करपात्र उत्पन्नाच्या किंवा निव्वळ नफ्याच्या 4 पट पर्यंत कर्ज मिळवू शकतात. त्याच वेळी, कृषी क्षेत्राशी संबंधित लोक, ज्यांचे वार्षिक उत्पन्न किमान 4 लाख रुपये आहे, त्यांना निव्वळ वार्षिक उत्पन्नाच्या 3 पट कर्ज मिळू शकते.

कर्जासाठी आवश्यक कागदपत्रे

  • कर्ज घेऊ इच्छिणाऱ्या ग्राहकाला मागील 6 महिन्यांचे बँक स्टेटमेंट द्यावे लागेल
  • 2 पासपोर्ट आकाराचे फोटो
  • ओळख पुरावा म्हणून पासपोर्ट, पॅन कार्ड, मतदार ओळखपत्र, ड्रायव्हिंग लायसन्स यासह काही इतर कागदपत्रे
  • पत्ता पुरावा म्हणून रेशन कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स, मतदार ओळखपत्र, पासपोर्ट, टेलिफोन बिल, वीज बिल, एल.आय.सी.
  • पगारदार ग्राहकांना कार खरेदी करण्यासाठी त्यांची नवीनतम सॅलरी स्लिप आणि फॉर्म 16 ची प्रत प्रदान करावी लागेल.
  • व्यापारी ग्राहकांना 2 वर्षांसाठी त्यांचे आयकर विवरणपत्र द्यावे लागेल
  • कृषी क्षेत्रातील ग्राहकांना जमिनीची कागदपत्रे द्यावी लागतील