भारतातून अफगाणिस्तानात जाणाऱ्या मदतीवर पाकिस्तान मारत आहे डल्ला, मीडिया रिपोर्ट्समध्ये झाला खुलासा


इस्लामाबाद – भारतातून अफगाणिस्तानात पाठवल्या जाणाऱ्या मानवतावादी मदतीची तस्करी आणि लुटमार करण्यात सध्या पाकिस्तान गुंतला आहे. अफगाणिस्तानात गव्हाने भरलेले ट्रक परत पाकिस्तानात पोहोचतात. मीडिया रिपोर्ट्समध्ये ही माहिती देण्यात आली आहे.

31 मे रोजी तालिबानच्या सुरक्षा अधिकाऱ्यांनी हेलमंड प्रांतात बेकायदेशीरपणे सीमा ओलांडून पाकिस्तानात गहू घेऊन जाणारे 50 ट्रक रोखले, असे वृत्त खामा प्रेसने दिले. 30 मे रोजी हेरात-कंदहार महामार्गावर गहू वाहून नेणारे इतर ट्रकही पकडले गेले, असे तालिबानचे हेलमंड प्रांतातील माहिती आणि संस्कृती संचालक हाफिज रशीद हेलमंडी यांनी सांगितले. हेलमंड प्रांतातील वाशीर कंपनीच्या ट्रकमध्ये हा गहू होता.

अफगाणिस्तानला पाठवण्यात येणारी मानवतावादी मदत पाहण्यासाठी आणि वितरण प्रक्रियेवर देखरेख करण्यासाठी भारताने गेल्या आठवड्यात अधिकाऱ्यांचे एक पथक काबूलला पाठवले. नवी दिल्लीतून पाठवलेल्या मदतीबाबत तालिबान अधिकाऱ्यांशीही चर्चा केली.

तालिबान सत्तेवर आल्यानंतर अशा प्रकारची ही पहिलीच भेट होती. भारताच्या विकासाचे आणि मानवतावादी मदतीचे अफगाण समाजातील सर्व घटकांनी मनापासून स्वागत केले. भारताकडेही पाकिस्तानी लुटीच्या बातम्या असल्याचे सांगण्यात येत आहे. त्यामुळेच ही टीम तालिबानशी चर्चा करण्यासाठी पाठवण्यात आली होती.

इराणच्या माध्यमातून भारताने देऊ केली मदत
पाकिस्तानऐवजी इराणच्या चाबहार बंदरातून मदत पाठवण्यासाठी भारताने तालिबानची संमती मागितली आहे. उर्वरित इराणमधील चाबहार येथे मुंबई, कांडला किंवा पश्चिम किनारपट्टीवरील मुंद्रा बंदरांमधून पाठवण्याचा प्रस्ताव आहे. येथून जमीनमार्गे हेरातला जाता येते. यामुळे पंजाबच्या सीमेवर वाया जाणारा वेळही वाचेल, जिथे भारतीय ट्रक लांब रांगेत उभे राहतात. वृत्तानुसार तालिबाननेही मार्ग बदलण्यास सहमती दर्शवली आहे.