Arab Countries : अरब देशांवर भारत किती अवलंबून आहे, जाणून घ्या कटूता वाढल्यास कोणाला जास्त होईल त्रास ?


नवी दिल्ली – भाजपच्या निलंबित प्रवक्त्या नुपूर शर्मा यांच्या वक्तव्यावर अनेक अरब देशांनी आक्षेप घेतला आहे. आत्तापर्यंत ज्या अरब देशांनी आक्षेप घेतला आहे, त्यात कतार, सौदी अरेबिया, ओमान, बहरीन, कुवेत, इराक आणि यूएई यांचा समावेश आहे. आंतरराष्ट्रीय दबावामुळे भारतीय जनता पक्षाने नुपूरला पक्षाच्या प्राथमिक सदस्यत्वातून निलंबित केले.

भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने या सर्व देशांना स्पष्ट केले आहे की, नुपूर शर्मा यांनी दिलेले वक्तव्य वैयक्तिक होते, त्याचा भारत सरकारशी काहीही संबंध नाही. याशिवाय संबंधित संस्था आरोपींवर कारवाई करत असल्याचेही सांगण्यात आले.

दरम्यान, अरब देश भारताच्या कारभारात ढवळाढवळ करू शकतात का, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. अरब देशांशी भारताचे संबंध बिघडले तर त्याचा सर्वाधिक फटका कोणाला बसेल? चला जाणून घेऊया…

आधी जाणून घ्या संपूर्ण प्रकरण काय आहे?
शुक्रवारी 27 मे रोजी एका राष्ट्रीय टीव्ही चॅनलवर वाराणसीतील ज्ञानवापी मशिदीबाबत वाद झाला होता. यामध्ये भाजपच्या वतीने नुपूर शर्मा प्रवक्त्या म्हणून सहभागी झाल्या होत्या. यादरम्यान त्यांनी अशी काही टीका केली, ज्यावरून वाद निर्माण झाला आहे. 1 जून रोजी धार्मिक भावना दुखावल्याप्रकरणी नुपूर शर्मा यांच्यावर महाराष्ट्रात पहिला गुन्हा दाखल करण्यात आला होता. 2 जून रोजी महाराष्ट्रातच दुसरा गुन्हा दाखल झाला.

5 जून रोजी भाजपचे सरचिटणीस अरुण सिंह म्हणाले, पक्ष कोणत्याही पंथ किंवा धर्माचा अपमान करणाऱ्या कोणत्याही विचारसरणीच्या विरोधात आहे. पक्ष सर्व धर्मांचा आदर करतो आणि कोणत्याही धार्मिक व्यक्तिमत्त्वाच्या अपमानाचा तीव्र निषेध करतो. भाजप अशा लोकांना किंवा विचारांना प्रोत्साहन देत नाही. काही तासांनंतर, नुपूर शर्मा यांनाही प्राथमिक सदस्यत्वावरून निलंबित करण्यात आले, त्यांना सर्व पक्षीय पदांवरून काढून टाकण्यात आले.

या प्रकरणात कसे दाखल झाले अरब देश ?
नुपूर यांच्या वक्तव्याचा अरब देशांमध्ये विरोध झाला होता. कतारने भारतीय राजदूताला बोलावून याप्रकरणी स्पष्टीकरण मागितले होते. कतारनंतर बहारीन, यूएई, सौदी अरेबिया, इराक, ओमान या अरब देशांनीही आपला आक्षेप व्यक्त केला. या अरब देशांमध्येही भारतीय उत्पादनांवर बहिष्कार टाकण्याच्या बातम्या येऊ लागल्या.

आता जाणून घ्या, अरब देशांशी भारताचे व्यावसायिक संबंध कसे आहेत?
कतारने सर्वप्रथम निषेध केला
1. कतार: नुपूर शर्माच्या विधानावर कतारने सर्वप्रथम आक्षेप घेतला होता. आर्थिक संबंधांबद्दल बोलायचे तर 2021-22 मध्ये भारताने कतारमधून 76.82 हजार कोटी रुपयांची आयात केली. तर भारताने कतारला 13.70 हजार कोटींची निर्यात केली. अशा प्रकारे दोन्ही देशांमध्ये एकूण 112.16 हजार कोटी रुपयांचा व्यापार झाला.

कतार भारताला सर्वाधिक द्रवरूप नैसर्गिक वायू (एलएनजी), एलपीजी, रसायने आणि पेट्रोकेमिकल्स, प्लास्टिक आणि अॅल्युमिनियमची निर्यात करतो, तर भारताकडून कतारला होणाऱ्या निर्यातीत धान्य, तांबे, लोखंड आणि पोलाद, भाज्या, प्लास्टिक उत्पादने, बांधकाम साहित्य, कापड आणि वस्त्रे पाठवले जातात.

बहरीनशी भारताचे संबंध
2. बहारीन :
येथे नूपूरच्या वक्तव्याला खूप विरोध झाला होता. भारताने 2021-22 मध्ये बहरीनमधून 7.49 हजार कोटी रुपयांची आयात केली, तर 5.23 हजार कोटी रुपयांची निर्यात केली. अशा प्रकारे दोन्ही देशांमध्ये 12.73 हजार कोटी रुपयांचा व्यापार झाला. दोन्ही देशांचा इतिहास पाच हजार वर्षांचा आहे.

दरवर्षी बहरीन भारतातून लक्षणीय प्रमाणात खाद्यतेल, अजैविक रसायने, सेंद्रिय किंवा अजैविक संयुगे मौल्यवान धातू, धान्य, नट, फळे आणि कपडे खरेदी करते. त्याच वेळी, भारत बहरीनमधून कच्चे तेल, खनिज इंधन आणि बिटुमिनस साहित्य, अॅल्युमिनियम, खते, धातू/अॅल्युमिनियम राख, लोह, तांबे आयात करतो.

सौदी अरेबियानेही विरोध दर्शवला
3. सौदी अरेबिया:
सौदी हा टॉप-5 देशांपैकी एक आहे जिथून भारत सर्वाधिक आयात करतो. जर आपण आकडेवारी पाहिली तर 2021-22 मध्ये भारताने येथून 254.67 हजार कोटी रुपयांची आयात केली, तर 65.31 हजार कोटी रुपयांची निर्यात केली. अशा प्रकारे दोन्ही देशांमध्ये एकूण 319.98 हजार कोटी रुपयांचा व्यापार झाला.

सौदी अरेबिया सध्या भारताचा कच्च्या तेलाचा चौथा सर्वात मोठा पुरवठादार आहे. इराक पहिल्या, अमेरिका दुसऱ्या आणि नायजेरिया तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. तर भारतातून सौदी अरेबियात खाद्यपदार्थ पाठवले जातात.

भारत-कुवेत संबंध
4. कुवेत:
भारतासोबतच्या व्यापाराच्या बाबतीत कुवेत 27 व्या क्रमांकावर आहे. भारताने 2021-22 मध्ये कुवेतमधून एकूण 82 हजार कोटी रुपयांची आयात केली, तर केवळ नऊ हजार कोटी रुपयांची निर्यात केली. दोन्ही देशांमध्ये एकूण 91 हजार कोटी रुपयांचा व्यापार झाला.

कुवेतही भारताला मोठ्या प्रमाणात कच्च्या तेलाची निर्यात करते. येथे 40 ते 45 लाख भारतीय काम करतात. कोरोनाच्या वेळी कुवेत सरकारने एक्सपॅट कोटा विधेयक लागू केले होते. कुवेतमधील परदेशी कामगारांची संख्या कमी करणे हा त्यामागचा उद्देश होता. त्यामुळे अनेक भारतीयांच्या नोकऱ्या गेल्या. मात्र, नंतर भारताने कुवेतवरील तेल अवलंबित्वही थोडे कमी केले आहे.

भारताचे यूएईशी आहेत चांगले व्यावसायिक संबंध
5. UAE:
UAE भारतासोबतच्या व्यापाराच्या बाबतीत टॉप-100 यादीत तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. 2021-22 मध्ये UAE आणि भारत यांच्यात एकूण 5 लाख 43 हजार कोटी रुपयांचा व्यवहार झाला. यामध्ये भारताने तीन लाख 34 हजार कोटी रुपयांची आयात आणि दोन लाख नऊ हजार कोटी रुपयांची निर्यात केली.

UAE हा भारताला सर्वात मोठा तेल पुरवठादार देश आहे. UAE मधून भारताला 11 टक्के इंधन मिळते. त्याच वेळी भारत यूएईला अन्नधान्याची निर्यात करतो.

भारत-इराक
6. इराक:
व्यावसायिक संबंधांबद्दल बोलायचे तर, इराकचा भारतातील टॉप-5 देशांमध्येही समावेश आहे. 2021-22 मध्ये इराकमधून एकूण 2 लाख 56 हजार कोटींचा व्यवसाय झाला. यामध्ये दोन लाख 38 हजार कोटी रुपयांची आयात, तर केवळ 17 हजार कोटी रुपयांची निर्यात झाली. भारताला इराकमधून सर्वाधिक इंधन मिळते. आकडेवारीवर नजर टाकली तर भारताच्या 23 टक्के इंधन निर्यात इराकमधून होते. त्याचबरोबर भारतातून इराकला अन्नधान्य आणि खाद्यतेल पुरवले जाते.

ओमान आणि भारत संबंध
07. ओमान: 31 वा देश, ज्याद्वारे भारताचा व्यापार सर्वाधिक आहे. 2021-22 मध्ये दोन्ही देशांमध्ये एकूण 74 हजार कोटी रुपयांचा व्यापार झाला, ज्यामध्ये 23 हजार कोटी रुपयांची निर्यात आणि 51 हजार कोटी रुपयांची आयात झाली.

इंधनासाठीही भारत ओमानवर अवलंबून आहे. भारताला ओमानकडून पेट्रोलियम वायू, कच्चे तेल मिळते. त्याचबरोबर भारतातून ओमानला खाद्यपदार्थ दिले जातात.

आखाती देशांशी संबंध बिघडले तर कोणाला जास्त त्रास होईल?
हा प्रश्न अमर उजाला या संकेतस्थळाने आर्थिक घडामोडींचे तज्ज्ञ प्रा. अरविंद कुमार यांना विचारला. त्यावर ते म्हणाले, अरब देशांवर भारताची सर्वाधिक अवलंबित्व कच्च्या तेल आणि पेट्रोलियम वायूवर आहे. भारत आता हे अवलंबित्व कमी करण्याचा प्रयत्न करत आहे. यासाठी भारत रशिया आणि अमेरिकेची मदत घेत आहे. मात्र, सध्याच्या आकडेवारीवर नजर टाकल्यास ७० टक्के भारत इंधनासाठी अरब देशांवर अवलंबून आहे.

प्रो. कुमार पुढे म्हणतात, अरब देशांसोबतचे संबंध बिघडले तर भारतात इंधनाचे संकट निर्माण होऊ शकते, हे अवलंबित्वावरून स्पष्ट होते. त्यामुळे देशातील महागाई वाढेल. तथापि, ते एकतर्फी नुकसान होणार नाही. अरब देशांना अन्नधान्य, खाद्यतेल आणि औषधांसाठीही त्रास सहन करावा लागणार आहे. कारण, या गोष्टींसाठी हे अरब देश मोठ्या प्रमाणावर भारतावर अवलंबून आहेत. दुसरे म्हणजे अरब देशांनाही आर्थिकदृष्ट्या खूप त्रास सहन करावा लागणार आहे. त्यामुळे संबंध बिघडल्यास दोन्ही देशांना तितकेच नुकसान सहन करावे लागू शकते, हे स्पष्ट आहे.