मुक्का पडला भारी : वर्षभर तुरुंगात काय करणार सिद्धू? दिवसाला कमवू शकतात 90 रुपये


पटियाला (पंजाब) – एका दिवसात लाखो रुपये कमावणारे पंजाब काँग्रेसचे माजी प्रमुख नवज्योतसिंग सिद्धू यांना पटियाला तुरुंगात दिवसाला केवळ 30 ते 90 रुपयेच मिळू शकणार आहेत. एवढेच नाही तर त्यांना पहिले तीन महिने पगाराशिवाय तुरुंगात काढावे लागणार आहेत. याचाच अर्थ सिद्धूला तीन महिने तुरुंगात काम करावे लागेल, पण त्याबदल्यात त्यांना पगार मिळणार नाही. वास्तविक, तुरुंगाच्या नियमांनुसार सश्रम कारावासाची शिक्षा झालेल्या सिद्धूला अकुशल मानण्यात आले असून सुरुवातीचे तीन महिने काम हे प्रशिक्षण मानले जाईल.

त्याचबरोबर सिद्धूच्या तुरुंगातील जीवनशैलीतही बदल होणार आहे. विशेषत: नुकत्याच झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत रंगीबेरंगी ड्रेसिंग स्टाइलमुळे चर्चेत आलेल्या सिद्धूला तुरुंगात पांढरे कपडे घालावे लागणार आहेत. तुरुंगाच्या नियमांनुसार शिक्षा झालेल्या कैद्यांना पांढरे कपडे घालणे बंधनकारक आहे. त्याचवेळी, सूत्रांच्या माहितीनुसार, सिद्धूला शिक्षित असल्यामुळे तुरुंगाच्या कारखान्यात काम दिले जाऊ शकते, जिथे बिस्किटे आणि फर्निचर बनवले जातात. त्यांना तुरुंगातील ग्रंथालय किंवा कार्यालयातही काही काम मिळू शकते. तीन महिने पगाराशिवाय काम केल्यानंतर सिद्धूला आधी अर्धकुशल कैदी समजले जाईल आणि या काळात त्याला कामासाठी 30 रुपये दिले जातील. यानंतर कुशल कैदी बनून रोज ९० रुपये कमवू शकतील.

असा असू शकतो तुरुंगात सिद्धूचा दिनक्रम
सिद्धूचा तुरुंगातील दिवस पहाटे 5.30 वाजता सुरू होईल. यानंतर, त्यांना 7 वाजता चहासोबत खायला बिस्किटे किंवा काळे हरभरे मिळू शकतात. त्यांना सकाळी 8.30 वाजता नाश्त्यासाठी चपाती, डाळ, भाजी मिळेल. त्यानंतर तुरुंगातील इतर कैद्यांप्रमाणे त्याला कामासाठी नेले जाईल. संध्याकाळी 5.30 वाजता तो सुटेल. संध्याकाळी 6.30 वाजता रात्रीचे जेवण दिले जाईल आणि नंतर 7.15 च्या सुमारास इतर कैद्यांप्रमाणे त्यांनाही बॅरॅकमध्ये बंद केले जाईल.

चांगले वर्तन असल्यास चार महिन्यांनी मिळू शकतो पॅरोल
मिळालेल्या माहितीनुसार, नियमांनुसार सिद्धूला सध्या चार महिने तुरुंगात घालवावे लागणार आहे, पण या काळात त्याचे वर्तन चांगले असल्यास कारागृह अधीक्षक त्याची पॅरोलसाठी शिफारस करू शकतात. त्यांना 28 दिवसांपर्यंत पॅरोल मंजूर केला जाऊ शकतो.

काय होते प्रकरण
27 डिसेंबर 1988 च्या संध्याकाळी सिद्धू त्याचा मित्र रुपिंदर सिंह संधूसोबत पटियालाच्या शेरवाले गेट मार्केटमध्ये पोहोचला. मार्केटमध्ये पार्किंगवरून 65 वर्षीय गुरनाम सिंग यांच्यासोबत त्यांचा वाद झाला. प्रकरण हाणामारीत पोहोचले. यादरम्यान सिद्धूने गुरनाम सिंग यांना धक्काबुक्की केली. पीडितेला रुग्णालयात नेण्यात आले, तेथे त्याचा मृत्यू झाला.